คนจีนมีมากถึง 1.4 พันล้านคน by Noppanan Arunvongse Na Ayudhaya

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 25 Mar 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397

ปล ฟิลิปปินส์ กับ ญี่ปุ่นมีตัวอย่างมาแล้ว เพราะอะไรทำไมถึงเกิดปัญหากับจีน หรือไทยเรา จะไม่ดูตัวอย่างแล้วคิดว่าอะไรควรทำไม่ควรทำ

อู๋ คาลบี้, ทองเค, thai4u และอีก 2 คน ถูกใจ
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เฮ้อ

3. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    กระแสมาแรง ตั้งแต่วัดร่องขุนแล้ว แล้วก็มีถ่ายคลิปมาประจานคนจีนอยู่บ่อยครั้ง เรื่องคนจีนจะเอาเสื้อชั้นในมาตากในสนามบิน ไม่เห็นต้องเอามาประจานออกสื่อเลย และเรื่องเอาเท้าไปล้างในอ่างล้างมือ บอกตรงๆ ผมก็เคยเห็นคนไทยนี่แหละ เอาเท้าไปล้างในอ่างล้างมือ การแซงคิว การพูดจาเสียงดัง คิดว่าทัวร์ไทยไม่มีแบบนี้หรือ

notcomeng และ thai4u ถูกใจ.
  4. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    ที่ญี่ปุ่นเค้าก็เอือมระอาพี่ไทยเรานะ เคยเจอกะตัว คนไทยนี่หละที่เอะอะโวยวายจนเราอายที่อังกฤษ
    ต้องแอบหลบออกไปเงียบๆ เพื่อไม่ให้โดนมองว่าเราคือหนึ่งในนั้น

จริงๆนะ ก่อนด่าว่าประเทศอื่น หันกลับมาตัวมองเราบ้างนะ

อู๋ คาลบี้ และ bookmarks ถูกใจ.
  5. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เรื่องภาษา นี่ จีนมีภาษาถิ่น เยอะมากเกินไปครับ 100 กว่าภาษามั้ง
    ไม่รู้นโยบาย เรื่องการสื่อสาร เขาใช้แบบใหน ภายในประเทศ

Share This Page