คนกลางช่วยให้ความกระจ่างด้วยว่า แบล็คบาเรียคือใคร

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย JSN, 12 Aug 2015

1. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    พูดอะไรต้องรับผิดชอบต่อให้เสรีแค่ไหนก็ตาม

2. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ไอ้มาม่าครับ

3. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ไม่กล้าเข้ามาตอบหรอกครับ พวกปากหมา ขาสั่น

thai4u, emujack, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. เราคือขี้ข้าแม้ว

เราคือขี้ข้าแม้ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    635
    เผื่อบางท่านงง ผมขอขยายความให้ครับ :inlove:

แปลกจริง พวกคนกางนี่ชอบใช้ศัพท์ดัดจริตของควายแดงอย่างพวกเราอยู่เรื่อย :rolleyes:

5. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    จะรอมันมาตอบ

6. โยธกา

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    แบล็คบาเรีย ที่ทำคนตายไป 2000 ศพ
    เพราะแค้นที่ลูกมันติดยา
    ชิมิ

7. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    อย่ารอเลย
    มันไม่ตอบหรอก
    ถึงตอบก็คลุมเครือ
    ส่งข้อมูลให้ตำรวจ
    ทั้งข้อความเบอร์ไอพีแอดเดรส
    เอาให้เข็ด จำคุกไม่รอลงอาญา
    จะได้หมดอนาคต ไปสำนึกในคุก

8. โยธกา

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ใจเย็นครับ
    รอให้พ่อ un พินาก่อน

9. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
  10. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เพิ่งเข้ามาดูเอิ่ม... :rolleyes: ....มีมาม่าเลยครัช
    งั้นเด๋วจะตอบละกันก่อนที่คนจะคิดกันไปต่าง ๆ นานา black barrier มันเป็นศัพท์ในเกมส์ เป็นรูปแบบที่ซัดพลังใส่กัน
    เหมือนการสาดโคลนใส่กันนั่นแหละ ความหมายที่ผมลงในมู้นั้นก็แค่ ถ้าฝ่ายคุณทักษิณหยุด ส่วนอีกฝ่ายที่เป็นฝ่าย
    ต่อต้านก็หยุดเหมือนกัน เรื่องมันก็จบบ้านเมืองก็สงบเดินหน้าต่อได้ ทุกวันนี้ทักษิณก็ไม่ได้ทำอะไรอยู่แล้วนี่ครับ
    อย่างมากก็ไปโชว์ตัวตรงนั้นบ้าง ตรงนี้บ้าง ก็ปล่อยเขาไปเถอะครับ อย่าง พธม แดง กปปส ถ้าไม่ไปใส่สีตีข่าว
    ก็ไม่มีใครสนใจหรอกครับ สุดท้ายทุกฝ่ายมันก็ฝ่อลงไปเอง ท่านผู้นำเองเขาก็พูดแล้วครับว่า ปัญหาส่วนใหญ่มันเกิดจากสื่อ
    ไปใส่สีตีข่าวกัน จนเรื่องมันเริ่มลุกลามบานปลาย จะพูดไปแล้วนักการเมืองเขาก็คนกันเองทั้งนั้น บางทีต่อหน้าทีวีโกรธ
    กันจะเป็นจะตาย พอลับหลังเข้าห้องน้ำคุยกันตบไหล่กันก็จบ จำลอง เนวิน ก็เคยทำงานร่วมกับทักษิณ
    กำนันสุเทพ ก็เคยคุยกับทักษิณ (ไปถึงระดับไหนผมไม่รู้นะ) แป๊ะลิ้มก็เคยเขียนข่าวเชียร์ทักษิณ ส่วนท่านประยุทธ์ก็สนิทกัน
    ดีกับหญิงหน่อย คนในพรรค ปชป บางคนก็รู้จักกันกับจตุพร บางคนก็เป็นเพื่อนซี้กัน ในขณะที่แดง เหลือง กปปส เข้าห้ำหั่น
    กันด้วยมีด ไม้ เสาธง แต่คนอีกกลุ่มเขาก็ต่อสู้กันด้วยสายโทรศัพท์ บางคนยืมมือฝ่ายตรงข้ามเพื่อฆ่าคนในพรรคตัวเองก็มี
    บางคนยืมมือฝ่ายตรงข้าม ฆ่าคนในพรรคฝ่ายตรงข้ามก็มี สิ่งที่ผมคิดสำหรับเรื่องการเมือง การเมืองมักป้ายสีโดยให้คนเข้ากลุ่ม

11. ctpk05

ctpk05 อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,606
    อันนี้รึเปล่าครับ

ปล.ใครก็ได้ตบมุกให้ที​

12. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    หัวหน้ารัฐบาลผู้ปราบปรามคดียาเสพติดอย่างไม่เป็นธรรม กับ แบล็คบาริเออร์
    อาจจะเป็นคนๆ เดียวกันก็เป็นได้ ??

ปู่ยง likes this.
  13. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    black barrier อ่านว่า แบล็คแบริเออร์ นะ
    อ่านชื่อกระทู้เลยงงไปใหญ่ ยาวไปถึงแบล็กเบอรี่อีก 555+

LazyLemon, แสงธูป, Familie และอีก 6 คน ถูกใจ
  14. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    แถ..แถ่ดๆ ศัพท์ในเกมส์ไหนหรือครับ

LazyLemon, bookmarks และ JSN ถูกใจ
  15. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ขอโทษนะ มันอ่านว่า แบล๊ค แบริเออร์ นะครับ er ออกเสียงด้วย
    อ้อ คุณพูดว่า black barrier มันเยอะ ไม่มีใครเขาสนใจว่าคุณมันติดเกมส์หรือไม่หรอกครับ แต่คุณมาพูดที่บอร์ดสาธารณะมันเข้าใจผิด อีกอย่างนะครับ barrier คืออะไรก็น่าจะรู้นี่ครับ ถ้าดูตรงตัว มันไม่มีทางที่จะแปลประมาณว่าสาดโคลนด้วยครับ
    ผมอ่านข้อความคุณแล้ว ขออนุญาตไม่เชื่อนะครับ
    คำตอบของคุณแค่เลี่ยงบาลีเท่านั้น
    ความหมายที่คุณลงในกระทู้นั้น ไม่ได้หมายความตามที่คุณอธิบายในนี้หรอกครับ มันคนละเรื่องกันเลยครับ
    สาดโคลนอะไรเหรอครับ เห็นทักษิณสาดฝ่ายเดียวเพราะหลักฐานมี ล่าสุดที่โดน 112 ก็เพราะไปสาดโคลนสถาบันไงครับ
    ขอร้องครับ เลิกตอแหลเถอะ ยอมรับเถอะว่าแดง

Last edited: 12 Aug 2015
    LazyLemon, thai4u, emujack และอีก 4 คน ถูกใจ
  16. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    สาดโคลนอย่างไร ในเมื่อคุณทักษิณโดนศาลฎีกาตัดสินว่าผิดตามต้องโทษจำคุกจากกฎหมาย ป.ป.ช.มาตรา100 แต่ก็หนีไปก่อนไม่มาฟังคำพิพากษา
    -แล้วที่คุณทักษิณได้โจมตีศาลว่าไม่ยุติธรรมแสดงว่ากฎหมาย ป.ป.ช.มาตรา100ไม่มีความเป็นธรรมในสายตาของคุณทักษิณ ทำไมในช่วงที่มีอำนาจพรรคไทยรักไทยกุมเสียงส่วนมากในสภาจึงไม่แก้กฎหมายฉบับนี้
    -แล้วที่ว่าเอาคณะกรรมการตรวจสอบการกระทำที่ก่อให้เกิดความเสียหายแก่รัฐ (ชื่อย่อ คตส.) ซึ่งมีคณะกรรมการที่เป็นปรปักษ์กับคุณทักษิณมาตรวจสอบคุณทักษิณนั้น เป็นปรปักษ์ตรงไหนอย่างไร เคยมีตัวคณะกรรมการ คตส.คนใดหรือบิดามารดาหรือสามีหรือภรรยาที่ชอบด้วยกฎหมายหรือบุตรธิดาหรือคู่สมรสของบุตรธิดาของคณะกรรมการ คตส.คนใด เคยมีเรื่องฟ้องร้องต่อศาลหรือเคยมีการร้องทุกข์กล่าวโทษกับคุณทักษิณหรือครอบครัวหรือไม่หากมีก็ถือว่าเป็นปรปักษ์ในการไต่สวนคดีแต่นี่ข้อเท็จจริงปรากฎว่าไม่มี

maya, มุ้งมิ้ง, thai4u และอีก 7 คน ถูกใจ
  17. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เอาหล่ะครับ ปากกล้าอย่าขาสั่น มั่วเข้าไปในเกมส์ อยู่กับความจริง กรุณากล้าระบุด้วยครับ

ปู่ยง likes this.
  18. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    พูดภาษาฝรั่งแต่ไม่ได้ทำให้ฉลาดขึ้น ผมคิดอย่างกลางๆ

emujack, Familie และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ
  19. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    คนกลางพูดอะไรออกมานี่ ผมงี้เชื่อหมดใจเลยครับ ขนาดนั่งให้สัมภาษณ์เฉยๆไม่ได้ทำอะไรเลย ก็ยังเอามาเป็นข่าวดิสเครดิต
    “แม้ว” ให้สัมภาษณ์ที่เกาหลี ซัด “องคมนตรี” สั่ง “สุเทพ” ออกมา เพื่อเปิดทางทหารทำรัฐประหารรัฐบาล “ยิ่งลักษณ์”

วันนี้ (22 พ.ค.) ทางเพจเฟซบุ๊ก “หยุดดัดจริตประเทศไทย” ได้โพสต์คลิปวิดีโอ ความยาว 1.32 นาที ซึ่งเป็นบทการให้สัมภาษณ์ของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี กล่าวถึงการเมืองในประเทศไทย ว่า “คือ ประเทศไทยนี่ ... ตราบใดที่เขาปล่อยให้ทำงาน ก็ยังมีอำนาจ แต่ถ้าไม่ปล่อยให้ทำงานก็ไม่มีอำนาจ โดยเฉพาะอย่างยิ่งองคมนตรีทั้งหลาย ก็เที่ยวนี้ก็.. ทหารก็จะฟังองคมนตรี เพราะตอนที่เขาไม่ต้องการให้เราอยู่ เขาก็ให้สุเทพออกมา และให้ทหารเข้ามาช่วย และก็มีพวกบางคนจากในวังมาช่วย เลยทำให้เราไม่มีอำนาจอะไร ผมก็เลยคุยกับนายกฯ ปูว่าเหตุการณ์เหมือนที่พี่โดนมา
    ทหารเขาอาจจะชื่นชอบประชาธิปไตยแบบพม่า ที่พม่าเลิกแล้ว แต่เค้าชอบอย่างนั้นไง เราไม่รู้ ผมก็ยังตำหนิเค้าไป เขาก็ยังอายุน้อย เค้าคงโกรธ...ที่ปฏิวัติแบบนี้ เค้าก็คงโกรธว่าประเทศไทยมาดีๆแล้ว...แต่เค้าคงโกรธนะ เราเป็นครอบครัวสาธารณะ จะพูดอะไรต้องระมัดระวัง”
    http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9580000058123

AlbertEinsteins, apollo, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  20. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ต้นเรื่อง อยู่ มู้ไหน ไม่ได้เข้ามาตาม

21. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

AlbertEinsteins และ bookmarks ถูกใจ.
  22. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    คุณละครับที่เพ้อเจ้อคิดไปต่างๆนาๆมาตลอด ผมเล่นหลายเกมไม่เคยได้ยินครับ black barrierเนี้ย รู้แต่ที่คุณพูดนี้ WTF มากครับ

thai4u, apollo, JSN และอีก 2 คน ถูกใจ
  23. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
  24. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    เรื้อน ทำมาหาแด๊ก ด้วยการอัปรีย์จัญไรไปวัน ๆ แบบนี้ พ่อแม่ลูกเมียภูมิใจมากมั๊ย

เวลาลูกไปโรงเรียน กล้าไปคุยอวดเพื่อน ๆ มั๊ยว่า "พ่อจัญไรจนมีกินมีใช้เลี้ยงทั้งบ้านได้เลย"

วิญญาณปู่มาร้องเพลง ลูกหลาน(อัปรีย์) จัญไร ให้ฟังทุกคืนหรือเปล่า :giggle:

AlbertEinsteins และ apollo ถูกใจ.
  25. เราคือขี้ข้าแม้ว

เราคือขี้ข้าแม้ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    635
    นี่ตะเอง ผมก็ไม่ได้แก่ขนาดไม่รู้จักเรื่องเกมนะ
    เอาเป็นว่าผมจะช่วยคุณแก้ข้อกล่าวหาที่โดนสมาชิกในบอร์ดใส่ร้าย(ตรงไหนวะ)ละกันนะ;)

ก่อนอื่นคุณบอกผมมาเลยว่าคุณพูดถึงเกมไหน แล้วเดี๋ยวผมไปหาข้อมูลให้ว่ามี black barrierในเกมนั้นไหม:D

-----------------------------------------------------------------------------------------

ขออนุญาตช่วยคนกางอีกแรงครับ:inlove:
    https://www.google.co.th/search?q=b...iw=1366&bih=677#tbm=isch&q=black+barrier+game

---------------------------------------------------------------------------------------
    แถมความหมายของbarrierส่วนใหญ่เป็นในเชิงป้องกันนะครับ ไม่ได้แปลว่าสาดโคลนตรงไหนเลย

English-Thai: NECTEC's Lexitron-2 Dictionary [with local updates]
    barrier [N] อุปสรรค, Syn. obstacle

อังกฤษ-ไทย: ศัพท์บัญญัติราชบัณฑิตยสถาน [เชื่อมโยงจาก royin.go.th แบบอัตโนมัติและผ่านการปรับแก้]
    barrier beach หาดสันดอน [ธรณีวิทยา๑๔ ม.ค. ๒๕๔๖]
    barrier island เกาะสันดอน [ธรณีวิทยา๑๔ ม.ค. ๒๕๔๖]
    barrier lagoon ลากูนสันดอนกั้น [ธรณีวิทยา๑๔ ม.ค. ๒๕๔๖]
    barrier lake ทะเลสาบสันดอนกั้น [ธรณีวิทยา๑๔ ม.ค. ๒๕๔๖]
    barrier method วิธีที่ใช้เครื่องขวางกั้น [ประชากรศาสตร์ ๔ ก.พ. ๒๕๔๕]
    barrier reef เทือกปะการังสันดอน [ธรณีวิทยา๑๔ ม.ค. ๒๕๔๖]
    barrier, trade การกีดกันการค้า [รัฐศาสตร์ ๑๗ ส.ค. ๒๕๔๔]

อังกฤษ-ไทย: คลังศัพท์ไทย โดย สวทช.
    Barrier Layer ชั้นกางกั้น [การแพทย์]
    Barrier Reef แนวปะการังแบบกำแพง
    เป็นแนวปะการังขนาดใหญ่ทอดขนานกับแนวชายฝั่ง และอยู่ห่างออกไป มีโครงสร้างของแนวปะการังแบ่งได้เป็นเขตต่างๆ ในช่วงน้ำลงแนว ปะการังจะถูกกั้นจากชายฝั่งโดยทะเลสาบน้ำเค็ม (Lagoon) [สิ่งแวดล้อม]
    Barrier-free design การออกแบบเพื่อคนพิการ [TU Subject Heading]
    Barrier-free design for people with visual disabilities การออกแบบเพื่อคนพิการทางสายตา [TU Subject Heading]
    Barriers สิ่งกีดกั้น,ตัวกั้น,เครื่องกีดขวาง,สิ่งกีดกั้น,แบริเออร์,สิ่งกีดขวาง,ด่านสิ่งกีดขวาง,ด่านสำคัญ,ตัวกั้น,ส่วนป้องกัน,เยื่อที่กั้น [การแพทย์]
    Barriers to entry (Industrial organization) อุปสรรคต่อการเข้าตลาด [TU Subject Heading]
    Barriers, Effective เครื่องกีดขวางที่มีประสิทธิภาพ [การแพทย์]
    Barriers, Mechanical กันชนเครื่องกั้นกลไกการต้านเชื้อ [การแพทย์]
    Barriers, Physico-Anatomical เครื่องกีดขวางทางกายวิภาคและทางกายภาพ [การแพทย์]
    Barriers, Physicoanatomical เครื่องกีดขวางทางกายวิภาคและทางกายภาพ [การแพทย์]

**** ตัวอย่างประโยคที่ใช้คำว่า barrier **** จาก Tanaka JP-EN Corpus
    barrier
    Do you think they'll break the 10-second barrier in the 100-meter dash?
    barrier We must work hard to break down social barriers.
    barrier Show your ticket at the barrier.
    barrier High tariffs have become a barrier to international trade.
    barrier The first question we must raise is whether a cultural barrier existed between those groups.
    barrier Laughter is a human instinct, and when it comes to instinct, cultural barriers don't exist.
    barrier As a citizen of the world, I know ways of overcoming cultural barriers.
    barrier Unless Japan eliminates those barriers, the U, S, will take sanctions.
    barrier Trade barriers were lifted after the war ended.
    barrier Import restrictions are barriers to closer relations between the two countries.

English-Thai: HOPE Dictionary [with local updates]
    barrier (แบร์'รีเออะ) n. สิ่งกีดขวางทางผ่าน,สิ่งกีดขวาง,อุปสรรค, Syn. obstacle

English-Thai: Nontri Dictionary
    barrier (n) สิ่งกีดขวาง,อุปสรรค,ด่านศุลกากร

http://dict.longdo.com/search/barrier

-----------------------------------------------------------------------------------------

แล้วเอาง่ายๆนะ
    เทียบหัวแถวของทั้ง2ฝั่ง
    มาร์คกับแม้วใครออกมาสาดโคลนอีกฝั่งมากกว่ากัน :p

26. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ภาพประกอบของ แบริเออร์

http://www.naewna.com/politic/76618

bookmarks, AlbertEinsteins, thai4u และอีก 3 คน ถูกใจ
  27. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ผมชอบคำถามข้างบนนี้มากครับ "มาร์คกับแม้วใครออกมาสาดโคลนอีกฝั่งมากกว่ากัน"

คือถ้ายังมีสติสัมปชัญญะสมบูรณ์ ผ่านการอบรมศึกษามาดี เคยมีครูบาอาจารย์ที่ดีคอยสั่งสอน ก็จะรู้ได้เองว่าไอ้แม้วมันจอมใส่ร้ายป้ายสีคนอื่น เพื่อให้คนอื่นมองข้ามความชั่วช้าสารเลวของมันไป

แต่ก็นะ จะไปเอาอะไรกับควายแดงรับจ้างโพสท์ ต่อให้เห็นชัดๆอยู่ตรงหน้าว่าไอ้แม้วกำลังข่มขืนตบตีทำร้ายแม่มัน มันก็จะหาข้ออ้างมาแก้ตัวแทนให้ไอ้แม้วได้เสมอๆ หนักนักก็โทษแม่ตัวเองที่ไม่รู้จักรักนวลสงวนตัว ให้ท่าไอ้แม้วเองอีก... เฮ้อ.. คนพันธ์นี้

bookmarks, Bayonet, thai4u และอีก 2 คน ถูกใจ
  28. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ช่วยขยายความสิครับ ว่าผมผิดตรงไหน

29. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ช่วยขยายความสิครับว่าผมผิดตรงไหน ทั้งหมดคุณพูดของคุณขึ้นมาเองนะ ถ้าจะเอาแปลตรงตัวเลยมันก็แปลว่า
    ม่านดำ แล้วคำนี้ไปเกี่ยวอะไรกับสิ่งที่คุณว่า สุเทพยึดเมืองเพื่อปูทางไปสู่การทำรัฐประหาร นี่ก็ม่านดำแล้ว
    มันจำเป็นขนาดต้องมาตั้งมู้ใหม่เลยเหรอผมก็งง แล้วเรื่องที่ว่าตัวผมสีอะไร ก็แล้วแต่คุณจะคิดครับ เราห้ามกันไม่ได้
    เหมือนกันถ้าจะให้ผมไม่คิดว่า คุณเป็นอดีตผู้ร่วมปิดสนามบินกับแป๊ะลิ้ม คุณก็ห้ามผมคิดไม่ได้เช่นกันคับ

30. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    คุณผิดที่คุณเอ่ยคำว่า "สาดโคลน" ครับ ถามจริงๆนะ นี่ไม่รู้ตัวจริงๆเหรอว่าตัวเองเป็นควายแดงแอ้บอ่ะ... ชิส์ส์

bookmarks likes this.
  31. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ก็จินตนาการน้ำแตก ส่งเดชซะแบบนี้สิ การวิเคราะห์ถึงได้ออกมากลวง ๆ
    สุเทพยึดเมือง ปูทางไปสู่รัฐประหาร โคตรไร้สาระเลย
    :D

32. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ก็แค่อธิบายเฉย ๆ น่ะคับ ในเมื่อเรื่องมันเลยเถิดไปกันใหญ่ พยายามจะดึงเข้าเรื่องนั้นให้ได้ ก็เลยต้องอธิบายไปให้รู้แล้วรู้รอด
    :D:D:D:D

33. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    คนกลาง ? กลางอะไรครับ กลางหว่างใจทักษิณ ??:giggle:

34. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    55555 ทำเป็นสุภาพ ใสซื่อ ผมว่าสิ่งที่ดำคือใจคุณมากกว่า ไม่ต้องพูดเพราะหรือสวยหรูอะไร จากคำพูดคุณที่ผ่านมาทำให้ผมอยากถามว่า
    1 ทำไหมทหารผิด ทักกี้ไม่ผิด
    2 ถ้ากลางจริง ทำไหมไม่ลองวิจารณ์ นปช ให้ฟังหน่อยล่ะ
    3 คุณพูดว่านักการเมืองยืมมือพวกเราฆ่าคน ดังนั้นก็แปลว่าทักกี้ก็ยืมมือนปช.ฆ่าคนได้ใช่ไหม
    4 นปช.ก็ยึดเมืองมาก่อนก็แปลว่าเป็นม่านดำเหมือนกันใช่ไหม แปลว่า นปช.เป็นต้นแบบใช่หรือเปล่า

bookmarks, thai4u และ เช Neverdie ถูกใจ
  35. 5555

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    อธิบายกลวง แบบนี้เนี่ยน๊ะ
    เอาฮา ดิ

36. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    มู้นี้ ของเค้าแรงจริงไรจริง แป้บเดียวจะไปหน้าสองแล้ว
    ดูท่าทางพี่กางแอ้บแดงยืนเซไปเซมา จะอยู่ครบยกไหมวะเนี่ย.... กุท้อแทนว่ะ อิอิอิ

37. 5555

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    มันส่งเดช ข้าง ๆ คู ๆ ..... พอจะเอาให้ชัด มันไปเรื่องเทพยึดเมือง
    555

bookmarks และ ปู่ยง ถูกใจ.
  38. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    1. ไม่เคยพูดว่าทักกี้ไม่ผิดนะครับ เพราะผมก็เคยไล่ แต่ที่ผิดคือวิธีการ ผมก็ไม่รู้ว่าทหารจะออกมาทำไมในเมื่อประชาชนก็เริ่มตื่นแล้ว แต่เพราะทหาร จากคนที่ทุจริตก็กลายเป็นวีรบุรุษประชาธิปไตยของเสื้อแดง ซะอย่างนั้น
    2. ผมไม่ชอบทุกกลุ่มนะครับที่ออกมาชุมนุม เพราะมองว่าการชุมนุมของทุกกลุ่มมีเบื้องหลังทั้งนั้น ส่วน นปช เขาก็ทำผิดครับที่ไปปิดถนน ปิดสถานที่ราชการ
    3. คนที่ฆ่า ปชช และ ทหาร คือ ชายชุดดำครับ คนในนี้เขาก็ว่าไว้ ผมก็ไม่รู้ว่าชุดดำเป็นใคร อยู่ฝ่ายไหน ส่วนตัวไม่เห็นด้วยครับทั้งการชุมนุมทั้งการฆ่าคน
    4. เรื่องนี้คงไม่ใช่ นปช น่าจะเป็นกลุ่ม พธม กับ พวกปชปที่ฝักใฝ่สนธิ เป็นต้นแบบมากกว่านะครับ

39. 5555

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ไปนั่งคิดตั้งนาน ก็ยังกลับมามั่วได้อีก
    ยิ่งเขียนยิ่งออกทะเลว่ะ
    ม๊อบ แบบไอ้แป๊ะ มันมีมาตั้งแต่โบราณกาลแล้ว
    แต่ม๊อบแบบเสื้อแดงมันมีเพราะไอ้ชั่วทำผิดแล้วไม่ยอมรับผิดต่างหาก
    เลยจัดม๊อบ แล้วเอาคนชุดดำมายิง
    ส่วนชุดดำบอกไม่รู้เป็นใคร อย่าเป็นคนกลางเลยว่ะ
    โง่เกิ๊น อีกแระ....เค้าจับได้หลายคน ... ใครได้ประโยชน์กับคนตาย เอาศพมาแห่
    คิดแค่นี้ก็ต้องคิดได้แล้ว...
    ไม่เอา เป็น คนกลาง สติปัญญาต้องไม่กลวงแบบนี้ดิ
    เอาเป็นว่า ตอบเค้าได้ยัง ว่า แบล็คแบรีเออร์ เป็นใคร
    :)

bookmarks และ JSN ถูกใจ.
  40. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ขอโทษนะครับ ทั้งหมดตัวคุณทำเองนะครับ ผมพูดจากการกระทำของคุณเอง แล้วอะไรของคุณเนี่ย สุเทพปิดเมืองเพื่อปูทางไปสู่รัฐประหารตรงไหนมิทราบครับ นี่คุณคิดขึ้นมาเองนะ เพราะเขาพูดชัดเจนว่าไม่ต้องการรัฐประหาร ผมไม่เคยเห็นสุเทพพูดนะ
    ห้ามให้คิดไม่ได้ครับ แต่เวลาที่จะพูดหรืออะไร ต้องระวังไม่ไปพาดพิงให้คนอื่นเสียหาย ตอนนี้คุณพาดพิงสุเทพอีก
    จำเป็นต้องตั้งมู้ใหม่มั้ย จำเป็นครับ เพื่อให้คุณรับผิดชอบคำพูดที่ก่อนหน้านี้หลายครั้งคุณพูดแล้วไม่มาตอบคำถาม
    ถ้างั้นผมสามารถพูดว่า คุณก็แก็งเดียวกันกับพวกเผาบ้ายเผาเมืองละครับ
    คุณผิดเรื่องสาดโคลนครับ เพราะคุณคิดว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องสาดโคลนกัน แต่ความจริงคือ ทักษิณทำผิดจริงแต่ไม่ยอมรับผิด เที่ยวป่าวประกาศว่าตัวเองถูกใส่ร้าย
    คุณผิดเรื่อง แบล๊คแบริเออร์ เพราะคุณคิดว่าสุเทพคือม่านดำ ซึ่งถ้าไปดูคำพูดของคุณที่บอกว่าแบล็คแบริเออร์ก็เหมือนกับสาดโคลน
    และถ้ากลับไปอ่านข้อความต้นเรื่อง ความหมายมันไม่ใช่แบบที่คุณอธิบายสักนิด
    เอ่อ สมาชิกอธิบายแล้วนะครับ ว่า แบริเออร์คืออะไร

41. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อธิบายเหรอครับ ผมอ่านยังไงก็แถ ข้างๆคูๆ
    ช่วยอธิบายโดยไม่มโนได้มั้ยครับ แสดงหลักฐานด้วยนะ

42. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ถ้าสมมุติผมเป็นคนกลางที่กลางจริงๆ เจอเข้าไปแบบนี้ผมไม่โพสท์ต่อความยาวสาวความยืดหรอกครับ ผมจะหายไปเงียบๆ ดื้อๆ ยังไงก็ไม่มีใครรู้ว่าผมเป็นใคร

แต่จากการต่อความยาวสาวความยืดพยายามจะแก้ตัวอย่างที่เห็นๆกันนี้

ควายแดงรุ่นจัดตั้ง สมองหมาปัญญาควายรุ่นใหม่ของไอ้หงอกเจียม ชัวร์ครับ

เหมือนๆกับที่เคยบอกว่าไอ้เฮนฯเป็นควายแดงนั่นแหละ

conservative likes this.
  43. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ตอบไปแล้วครัช :rolleyes:

44. 5555

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,450

ตอบว่า สุเทพ รึ...
    555

JSN likes this.
  45. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    1. ไม่เคยพูดว่าทักกี้ไม่ผิดนะครับ เพราะผมก็เคยไล่ แต่ที่ผิดคือวิธีการ ผมก็ไม่รู้ว่าทหารจะออกมาทำไมในเมื่อประชาชนก็เริ่มตื่นแล้ว แต่เพราะทหาร จากคนที่ทุจริตก็กลายเป็นวีรบุรุษประชาธิปไตยของเสื้อแดง ซะอย่างนั้น
    ข้อนี้ผมไม่เคยเห็นคุณโจมตีว่าทักกี้ผิด ผมนี่แหละที่เลือกและไล่ ดังนั้นคนที่เคยไล่แบบเหวงมันเปลี่ยนข้างได้ตลอด แต่ที่ผ่านมา คุณกลับไปดูกระทู้คุณที่มาถึงจุดนี้ได้ยังไงดีกว่าครับ โดยเฉพาะปลูกหมามุ่ย
    เรื่องทหาร ผมว่าเขาเข้ามาห้ามศึกมากกว่า เพราะไม่มีใครโดนทหารยิงสักคนในรัฐประหารสองครั้งที่ผ่านมา
    2. ผมไม่ชอบทุกกลุ่มนะครับที่ออกมาชุมนุม เพราะมองว่าการชุมนุมของทุกกลุ่มมีเบื้องหลังทั้งนั้น ส่วน นปช เขาก็ทำผิดครับที่ไปปิดถนน ปิดสถานที่ราชการ
    แค่บางกลุ่มเท่านั้นครับ คิดว่าทุกคนชอบเหรอครับ ตอนกปปส.ออกมา คือมันพีคสุดๆแล้วคนถึงออกมากัน คนที่ออกมาคือ เขาไม่ทนแล้ว นปช.นี่อย่าเพิ่งเลี่ยงคำว่าปิดเมืองนะครับ
    3. คนที่ฆ่า ปชช และ ทหาร คือ ชายชุดดำครับ คนในนี้เขาก็ว่าไว้ ผมก็ไม่รู้ว่าชุดดำเป็นใคร อยู่ฝ่ายไหน ส่วนตัวไม่เห็นด้วยครับทั้งการชุมนุมทั้งการฆ่าคน
    ถ้าคุณลองไปดูข่าวเก่าๆ คุณจะเห็นกี้ร์พูดว่า กองกำลังไม่ทราบฝ่ายมาช่วยพวกเรา ซึ่งชาดชุดดำมีภาพหลายภาพปรากฎว่าอยู่ข้างไหนนะครับ
    4. เรื่องนี้คงไม่ใช่ นปช น่าจะเป็นกลุ่ม พธม กับ พวกปชปที่ฝักใฝ่สนธิ เป็นต้นแบบมากกว่านะครับ
    นปช.ปิดราชประสงค์เป็นเดือน ห้างร้านปิดหนีหมด อันนี้คือปิดเมืองมั้ยครับ ปีก่อนปิดอนุสาวรีย์ชัยฯ คราวนี้ถึงขนาดบุกโรงพยาบาล คนไข้ต้องย้ายโรงพยาบาล พธม.ถึงจะเคยปิดสนามบิน แต่ไม่เคยบุกใจกลางเมืองตั้งค่ายไม้ไผ่นะครับ ถ้าคุณตามข่าวนะครับ ปชป.กับสนธิไม่ถูกกันแล้ว
    กปปส.ประกาศปิดเมืองแต่ไม่เคยบุกโรงพยาบาล เผาทำลายข้าวของนะครับ
    ข้อนี้คุณกำลังพูดให้คนอื่นเสียหายนะครับ ห้ามคิดไม่ได้ห้ามพูดไม่ได้แต่ต้องรับผิดชอบ

46. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ถามต่อ ทำไมถึงบอกว่าสุเทพ ปิดเมืองเพื่อนำไปสู่การรัฐประหาร
    หรือหาใครไม่ได้โทษสุเทพไว้ก่อน อ้อ ผมไม่เคยไปปิดสนามบินนะครับ เพราะผมไม่เห็นด้วย

47. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มั่วไม่ออกก็วนมาที่สุเทพ

5555 likes this.
  48. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ข้อ 4 ดูเหมือนจะเป็นการสาดโคลนในเเบบของคุณ (black barrier) ปชปฝักใฝ่สนธิ คุณเมิงเอาอะไรมาพูดครับ ไหนบอกมาหน่อยสิครับว่าใคร ?
    ข้อ 3 ง่ายมากครับ พธม ชุมนุมก็โดน m79 กกปส ก็โดน m79 ก็ไอ้พวกเดียวกันนั้นเเหละที่ยิง (คนดีที่ไหนจะถืออาวุธสงครามฆ่าคน)
    ข้อ 2 เป็นเรืื่องปกติครับ เพราะจะเป็นเครื่องต่อรองของทุกกลุ่ม เเต่ผมจะดูวัตถุประสงค์ของกลุ่มมากกว่า ถ้าเพื่อส่วนรวมของประเทศ ผมก็จะเข้ารวม เเต่ถ้าเป็นผลประโยชน์ส่วนตน + ชุมนุมกดดันศาลในประเด็น 4.6 หมื่นล้านบาท เเบบนั้นเนี้ย ผมถมถุย
    เลยนะ
    ข้อ 1 ประชาชนตื่นเเล้ว ก็เลยโดน m79 ยิงกันสนั่นเมืองเลยนะครับ ผมข้อถามหน่อยเถอะถ้าทหารไม่มายึดอำนาจจากปูข้าวเน่า ประชาชนที่ตื่นเเล้วจะต้องตายไปอีกเท่าไหร่ ไม่รวมชาวนาที่ฆ่าตัวตายนะ

มุ้งมิ้ง และ JSN ถูกใจ.
  49. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เป็นการแก้ตัวที่เหตุผลอ่อนมากครับ แต่ละคำตอบยิ่งทำให้คิดว่าคุณมายังจุดนี้ได้ไงโดยไม่รู้อะไรเลย หรือว่าจริงๆแล้วแกล้งโง่
    1 ทหารมาหรือไม่มา ก็ไม่เกี่ยวกับพวกชอบทักกี้ พวกแดงก็นับถือทักกี้อยู่แล้ว
    2 แล้วการใช้ความรุนแรงละครับ
    3 ถ้าคิดต่อจากข้อสอง ก็เหมือนแก้ตัวว่านปช.ไม่ได้ทำผิดหนักอะไรเลย
    4 แล้วทำไหมต้อง พธม. พูดด้วยความรู้สึกเนี้ยนะ

แล้วท้ายสุดคุณบอกว่าเคยขับไล่ ซึ่งฟังแล้วตลก ถ้าขับไล่จริง ก็คงไม่พูดเพ้อเจ้อหรือด่าเพื่อนร่วมอุดมการณ์อย่างพธม.หรือกปปส. รู้ว่าการที่ทหารปฏิวัตินั้นเพื่ออะไร ซึ่งก็แปลได้ว่า คุณโกหก ไม่ก็แปลว่าคุณเป็นแค่คนไม่มีอุดมการณ์อะไรเลย

thai4u, emujack และ JSN ถูกใจ
  50. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    คุณคนกลางไม่ได้ผิดอะไรแค่บิดเบือนข้อเท็จจริง ในข้อความนี้
    ใจจริงผมอยากให้ทักษิณถอดใจซะที รู้ก็รู้ว่าบ้านนึ้เมืองแบล็คบาเรียร์มันเยอะ คุณสู้ไปก็เท่านั้นไม่มีทางชนะพวกเขาหรอก
    ทักษิณสู้ได้ทางเดียวคือมาสู้คดีซึ่งทุกอย่างเป็นไปตามกระบวนการศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของนักการเมืองซึ่งเกิดขึ้นครั้งแรกตาม รธน40 ไม่ได้เกิดจากผลพวงรัฐประหารใดๆๆที่ฝ่ายแดงพยายามบิดเบือนข้อมูล
    http://www.thailaws.com/aboutthailaw/court_01.htm
    https://th.wikipedia.org/wiki/ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง
    แบล็คบาเรียร์ ที่คุณว่าก็แค่การบิดเบือนข้อเท็จจริงที่ว่าทักษิณโดนคดีมาจากคนอื่น ทั้งที่จริงๆๆแล้วมาจากการกระทำของตัวคุณทักษิณเอง

Gop, Bayonet, emujack และอีก 1 คน ถูกใจ.

Share This Page