คดีเกาะเต่า หากผ่านไปด้วยดี กำไรหรือขาดทุน??

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย annykun, 27 ต.ค. 2014

1. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    สมมุติว่า สุดท้ายเคลียร์ทุกอย่างไม่มีแพะแบบที่เค้าว่ากัน คิดว่า คสช. กำไร/ขาดทุน ครับ
    ผมขอเสนอผลประโยชน์ที่เราอาจจะได้จากเหตุการณ์นี้ก่อน

1. การปฎิรูปตำรวจ อาจง่าย ขึ้น
    คือตำรวจตอนนี้เดือดร้อนไม่น้อยกับเหตุการณ์นี้ เบื่อระบบเก่าๆบ้าง บ้างก็วิตกเค้าจะอยู่ยังไงในประเทศที่แม้แต้ผล DNA ยังไม่เชื่อกัน ตำรวจแตงโมหลายคนไม่พอใจแก๊งโคนันอยู่ ยิ่งรู้ว่าเพจไอ้ลายจุด ยิ่งรู้สึกดังตัวเองเป็นแพะซะเอง โดนบูชายันเพื่อตีรัฐบาลทหารซะงั้น ในขณะที่บิ๊กตู่ได้ใจตำรวจพอควรที่แสดงออกถึงความเชื่อใจในตำรวจ ขณะที่ตำรวจเผชิญกับมรสุม

2. ข้ออ้างสำหรับ จัดการบางสิ่งบางอย่างให้ถูกต้อง เช่น จัดระเบียบ สถานที่ท่องเทียว ยกเลิกปาร์ตี้เสพยา กวาดล้างมาเฟียต่างๆ หรือควบคุมให้เชื่อง มากขึ้น เพราะกระแสที่รุนแรงแบบนี้ย่อมส่งผลสะท้อนให้ทำสิ่งเหล่านี้ได้ง่ายขึ้นมาก

3. ภาพลักษณ์ทางการเมืองของ คสช. เอง คือ หาก คสช. แก้ไขปัญหาต่างๆให้ลุล่วงไปได้ จะได้ใจมากครับ รัฐบาลที่เผชิญปัญหาสารพัดแต่กลับฟันฟ่าขึ้นมาได้ ต่างประเทศก็จะเริ่มมองรัฐบาลบิ๊กตู่เปลี่ยนไป อาจไม่มองต่ำเหมือนที่ผ่านๆมา ประชาชนในประเทศก็อาจเชื่อมั่นมากขึ้นครับ เวลาเรากังวลหรือไม่เชื่อมั่นอะไรมากๆ แล้วมันผ่านไปได้ด้วยดี เราจะรู้สึกดีจริงมั๊ยครับ? ส่งผลไปยังแดง+เหลืองขี้ ทั้งหลายด้วย ที่จะมีความน่าเชื่อถือต่ำลง คนไทยเองก็จะมีสติ และทบทวนความเชื่อ การเสพสื่อมากขึ้นด้วย

แต่แน่นอนว่า สิ่งที่เสียไปโดยเฉพาะในช่วงนี้ ไม่ว่าภาพลักษณ์ประเทศ การท่องเที่ยวต่างๆ กระทบมากมาย แต่สิ่งที่จะได้กลับมาในอนาคตจะคุ้มกันหรือไม่? เชิญเสวนากันครับ

Last edited: 27 ต.ค. 2014
    padd, notcomeng, กีรเต้ และอีก 4 คน ถูกใจ
  2. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ขาดทุน โดนเหลืองแป๊ะและแดงเหลี่ยมด่าฟรี

อู๋ คาลบี้, กีรเต้, NISH และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ผมว่า ตำรวจมะเขือเทศ เป็นมะเขือเทศยังไง ก็เป็นยังงั้นแหละครับ ขนาดพวกมันโดนเสื้อแดงยิงตาย ผมไม่เคยเห็นพวกมันจะดิ้นพล่านเลย แค่เรื่องโคนันเล่นงานตำรวจตอนนี้ พวกตำรวจมะเขือเทศ มันคงเห็นชอบด้วยแหละครับ

Bayonet, padd, กีรเต้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. มนุษย์ตูดแดง

มนุษย์ตูดแดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    ผมมองว่าการปฎิรูปตำรวจจะง่ายกว่าถ้าผลออกมาเป็นไปตามที่ฝ่ายต่อต้านตั้งธงไว้นะครับ เพราะถ้าเหตุการณ์เป็นแบบนั้นกระแสน่าจะตามมาบวกจนตำรวจคงอยู่นิ่งไม่ได้ ต้องปฎิรูปเพราะแรงกดดัน
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นการจะปฎิรูปมันต้องขึ้นอยู่กับ ความเอาจริงเอาจังของหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง และ บรรดาท่านๆทั้งหลายมากกว่า ไม่งั้นก็คงคล้ายๆกับจัดระเบียบรถตู้ ทำได้สักเดือน แล้วก็หายไป ...

padd, กีรเต้, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  5. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    บางทีผมก็สงสัยว่าการปฎิรูปคืออะไร
    - การแก้กฎกติกา
    -หรือการแก้ที่นิสัยคน
    :snooze:

padd, อู๋ คาลบี้, กีรเต้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  6. มนุษย์ตูดแดง

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    มันก็หลายๆอย่างนะครับ แต่ผมเหมาเอาเองว่า จขกท หมายถึง กติกา กับ วัฒนธรรมองค์กร
    แก้นิสัยคนมันไม่ง่าย ถ้าออกเป็นแนวรณรงค์ขอความร่วมมือ มันไม่ค่อยเวิร์คอ่ะครับ ได้แต่ระดับฉาบฉวย
    ส่วนตัวผมเลยมองว่าคงต้องเน้นไปที่การแก้พวกกฎกติกา มากกว่า
    ทุกอย่างจะง่ายกว่านี้มากถ้าทุกคนเกลียดการคอร์รัปชั่นจริงๆ ไม่ใช่ว่าชั้นได้ประโยชน์ก็ทำเป็นปิดตามองไม่เห็นกันไปแบบทุกวันนี้

กีรเต้ likes this.
  7. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    การมีปาร์ตี้สกปรกอย่าง fullmoon เกิดขึ้นได้ ต้องมียาเสพติดและกิจกรรมทางเพศเป็นตัวชูโรง
    กิจกรรมทางเพศ ย่อมต้องมีเรื่องทั้งมีกันเองและการค้าบริการ
    เรื่องนี้ ผมอยากให้ทำเป็นเรื่องจริงจังเสียทีนะครับ
    จริงอยู่ แหล่งท่องเที่ยวหลายแห่ง เช่น พัทยา ภูเก็ต หรืออื่นๆ
    มีนักท่องเที่ยวมาเพื่อหวังซื้อบริการไม่ใช่น้อย
    แต่มันใช่กิจกรรมที่ควรส่งเสริมหรอกหรือ

ทุกวันนี้ เดินพัทยา โดยเฉพาะช่วงหัวค่ำ
    เต็มไปด้วยสถานบริการ หญิงค้าบริการ และนักท่องเที่ยวที่ไม่หวังลงทะเล
    มันไม่น่าจะใช่การท่องเที่ยวที่รัฐจะส่งเสริมเพื่อหาเงินเข้าประเทศ

ไหนๆ ถ้าอาจจะเกิดความเปลี่ยนแปลงจากกรณีใดๆ ที่ผ่านมา
    ก็เปลี่ยนพวกนี้ไปเสียเลยดีมั๊ยครับ
    หันมาสร้างจุดขายอื่นๆ ที่แท้จริงของมันดู
    ดีกว่าแค่ไปไล่พวกร่มผ้าใบอย่างเดียว แต่กะหรี่เต็มหาดเหมือนเดิม

**อาจจะดูนอกเรื่องจากคดีไปนิด แต่เป็นข้อเสนอครับ

chaidan, Bayonet, Moo3storey. และอีก 4 คน ถูกใจ
  8. มนุษย์ตูดแดง

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    ผมว่าเรื่องนี้เราน่าจะเปิดให้ลงทะเบียนแล้วเป็นอาชีพไปเลย จะหาว่าผมเลวผมก็ว่าดีกว่าที่จะมากวาดๆปัดๆของพวกนี้ลงข้างทางนะครับ
    ลงทะเบียนแล้วก็ทำประวัติควบคุมโรคไปด้วย เก็บภาษีได้ไม่ต้องเป็นธุรกิจใต้ดินอีกต่อไป แต่ต้องจัดโซนนิ่งให้ชัดๆ ควบคุมไม่ให้เยาวชนยังไม่บรรลุนิติภาวะเข้าถึง
    แต่แล้วคนก็จะออกมาด่าบอกว่าเมืองไทย เมืองพุทธ ผมละเซ็ง ..

twomonkeys, อู๋ คาลบี้, กีรเต้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  9. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ลงทะเบียนยากนะ มันเป็นตราบาป

10. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ลงทะเบียนเสียภาษี เดี๋ยวก็ต้องจ้างตำรวจมาจับพวกโสเภณีไม่ได้ลงทะเบียนอีก เรื่องโสเภณีที่พัทยา มันขายการท่องเที่ยวได้จริงๆ ครับ จากที่อ่านความคิดของต่างประเทศในเมืองไทย อยากมาเที่ยวโสเภณีที่พัทยากันทั้งนั้น

11. มนุษย์ตูดแดง

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    ผมว่านั่นแหละจะเป็นตัวเบรคให้คนไม่เข้าไปทำอาชีพนี้กันมากมายเกินไปนักครับ
    ถ้าลงทะเบียนควบคุม ราคาอาจจะสูงขึ้นแต่คุณภาพกับอนามัยก็สูงขึ้นไปด้วยแหละครับ
    ถ้าเรื่องจับคุณโสฯที่ไม่ได้ลงทะเบียนนี่ ก็บังคับลงทะเบียนไปเลยครับ แต่ถ้าไม่สามารถทำตัวให้อยู่ในระบบได้ก็เอาออกไปจากระบบ
    แต่ผมว่าเรื่องนี้ก็คงจบแค่การพูดคุยบนบอร์ดนี่แหละครับ ไม่มีทางเกิดขึ้นได้

12. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    ไปเจอบทความนี้เข้า...เห็นว่าน่าสนใจ
    จริงเท็จ ประการใด ลองสืบหาจากแหล่งกันได้ครับ... :nod:

padd, กีรเต้ และ bookmarks ถูกใจ
  13. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

HiddenMan, ridkun_user, padd และอีก 2 คน ถูกใจ
  14. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ไม่นานก็ลืม เดี๋ยวก็มีเรื่องอื่นมาให้จินตนาการกันอีก

Bayonet, padd, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  15. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    เกาะพงันตอนนี้ท่องเที่ยวเงียบมากครับ ตั้งแต่เรื่องเกาะเต่า ท่องเที่ยวกระทบเต็มๆ แต่ผมยอมรับนะว่า"ยา"เยอะจริงๆแต่พอทหารลงมาปราบ กระโดดกันเป็นแถว"นาย"ยังหมอบเลย แต่อีกไม่นาน คงกลับมาแบบเดิมอีก

16. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    นักท่องเที่ยวที่เคยมาแล้วประทับใจ ยังไงก็กลับมาอีก ปัญหาคือคนใหม่ที่ไม่เคยมาต่างหาก ข่าวแบบนี้ นักท่องเที่ยวหน้าใหม่หายหมด

17. Moo3storey.

Moo3storey. สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    150
    ถ้านะครับ ย้ำว่า*ถ้า

ถ้า..ตำรวจทำคดีอย่างตรงไปตรงมา 100% ไม่มียึกยักอย่างที่ถูกกล่าวหา คนที่ขาดทุนคือตำรวจ กับ รบ. แต่ประชาชนได้กำไร แสดงให้เห็นว่าภาคประชาชนยังเข้มแข็งอยู่ ลดภาพประชาชนสมยอมรัฐตำรวจ

แต่ถ้า..ถ้าตำรวจทำคดีแบบยึกยักจริง รบ.รู้เห็นในระดับหนึ่งถึงยอมให้ตำรวจปิดคดีแบบนี้ ตำรวจกับรบ.ได้กำไรครับ ประชาชนขาดทุนยังคงเป็นเบี้ยล่างให้ตำรวจ ไม่ว่าจะตะโกนยังไงตำรวจก็ไม่สนใจ ยังไงก็จะทำคดียึกยักแบบนี้

ส่วนเรื่องปฏิรูปตำรวจ ยังไงมันก็มีอยู่ในกรอบปฏิรูป 11 ด้านอยู่แล้วครับ อยู่ในกรอบปฏิรูปด้านกฎหมายกับกระบวนการยุติธรรม อันนี้ขึ้นอยู่กับความจริงใจของคสช.แล้วครับว่าหลังจากมีสปช. มีกมธ.มายกร่างแล้ว ร่างจะออกมาแบบไหน แล้วจะผ่านรึเปล่า

suraphan07 likes this.
  18. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    เกาะเต่าเป็นอะไรที่ลึกลับ ผมไม่รู้จริง ผมไม่แสดงความเห็น. แต่ถ้าเกาะพงันและฟูลมูลปาร์ตี้ อยากรู้อะไร เพื่อชาวเสรีไท ผมจัดให้เต็มที่

notcomeng, suraphan07 และ ปู่ยง ถูกใจ
  19. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    อยากรู้เรื่อง เกาะแม้วแน่นๆ

Redbuffalo010 likes this.
  20. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เหอๆๆ…ผมชอบการ์ตูนฝรั่งอันนี้อ่ะครับ...
    ทั่นเจ้าหน้าที่ทางขวา พูดถูกว่า...
    "โดยหลักการแล้ว เราจะไม่มีวัน
    สูญเสียสิ่งที่เราไม่เคยมีมาก่อน - Credibility"
    :wait:

Last edited: 28 ต.ค. 2014
    bookmarks, HiddenMan และ ridkun_user ถูกใจ
  21. chaidan

chaidan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    281
    มาเฟีย ออน. จะยอมหรือ ครับ ?

22. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730

มันก็คงเป็นได้แค่ความหวังล่ะครับ ผมเชื่อว่า คำขอของผม มันคงมากเกินไป

chaidan likes this.

Share This Page