คดีหนุ่มถือมีดบุกโรงพักวิสามัญเกินกว่าเหตุหรือไม่

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ควันหลง, 11 Jun 2015

1. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    จากคดีนี้ครับ หนุ่มถือมีดบุกโรงพัก

สาธิตปืนปะทะมีด อยู่ห่างเท่าไรจึงจะปลอดภัย

ถ้าถูกคนร้ายชาร์จ จะให้ยิงขาก่อน ก็คงบ้าแล้วฮะ บางคนถูกยิงสองนัดใส่ลำตัวแล้ว ยังไม่ล้มเลย (เนื้อหาคลิปมีความรุนแรง 18+ ครับ)

สรุปถ้าเป็นไปตามข้อเท็จจริงของตำรวจให้ไว้ ก็ไม่เกินกว่าเหตุนะครับ แล้วชงเองตบเอง จะมาตั้งกระทู้ทำไมเนี้ยย

จริงๆอยากให้ตำรวจมีปืน Taser ไว้ใช้นะครับ เคสแบบนี้ช็อตก่อน เดี๋ยวค่อยว่างกัน

maya และ ปู่ยง ถูกใจ.
  2. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    เมืองไทยตำรวจต้องใช้มีดสู้กับคนร้ายครับ ถึงจะยุติธรรม :devil:

แต่ถ้าเป็นที่อเมริกา ตำรวจอยากยิงก็ยิงได้เลย เช่น...

bookmarks, thai4u และ ปู่ยง ถูกใจ
  3. Diablo

Diablo สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    13 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    245
    เท่าที่เข้าใจ ปกติเจ้าหน้าที่ส่วนมากจะถูกสอนให้ใช้ปืนแบบ Shoot to kill นะครับ เนื่องจากว่าถึงยิงบริเวณแขนหรือขาก็ใช่ว่าจะรับประกันว่าจะไม่ถึงแก่ชีวิต เพราะเส้นเลือดใหญ่แถวนั้นก็เยอะ แล้วถ้าเกิดพิการไปอีกคนยิงให้พิการนี่แย่ยิงกว่ายิงตายอีกนะครับ มีหลายเคสในต่างประเทศที่ตำรวจโดนคนร้ายฟ้องกลับจนอ่วม เราจึงเห็นส่วนมากตำรวจฝรั่งยิงให้ตายอย่างเดียว

นอกจากนี้ถึงจะยิงลำตัวหรือศีรษะก็ตาม ถ้าไม่ได้โดนส่วนสำคัญจริงๆก็ใช่ว่าจะตายในนัดเดียวนะครับ ยิ่งถ้าคนร้ายถือมีดแล้วมีอารมณ์พลุ้งพล่านนี่นัดเดียวเอาไม่อยู่ ถึงจะโดนยิงก็ยังพุ่งเข้ามาได้อีก มีเคสพวกตาลีบันในอัฟกันครับอันนี้ โดน 5.56 ยิงเข้าไปสามสี่นัด แต่ไม่ตายครับ ถือปืนสู้ต่อแล้วยังพุ่งเข้ามาประชิดตัวได้อีก

ส่วนอเมริกานี่ผมว่าหลังๆมันเป็น race bait ไปแล้ว ยกแต่ตำรวจยิง ไม่ได้ไปดูเลยว่าเคสที่คนดำยิงกันเองนี่เพียบแต่นักข่าวไม่เล่น จนล่าสุดเป็นไงครับ ที่บัลติมอร์พอตำรวจหงอไม่กล้าเข้าไปลาดตระเวรปั้บ เดือน พ.ค. เดือนเดียวมีคดีคนโดนยิงตาย 30 กว่าศพไปแล้ว

4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  5. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    โอกาสที่ตำรวจจะมีสถานะการณ์ให้ได้ยิงปืน ไม่ได้มีบ่อยๆครับ
    ระยะประชิดตัวแบบนั้น ก็ต้องเอาชัวร์ไว้ก่อน

bookmarks likes this.
  6. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    อันนี้ผมเอียงทางตำรวจถึงจะไม่ชอบอย่างมาก เพราะเค้าเข้าไปหาตำรวจ ความหมายคือตำรวจไม่ได้เตรียมตัวตั้งรับ แต่ถ้าตำรวจเป็นฝ่ายไปหาก็อีกเรื่อง

bookmarks, Anduril และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  7. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ดูคลิป แล้วไม่เห็นของกลางเลย บอกว่ายาวเป็นฟุต ยิงฟุบตั้งแต่ประตู ไง งงนะ

Redbuffalo010, bookmarks และ thai4u ถูกใจ
  8. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    เอาความเห็นที่น่าสนใจมาให้อ่านครับ
    " ผมว่าอย่าไปตัดสินอะไร จากเรื่องที่เราไม่รู้จะดีกว่านะครับ แค่คลิปสั้นๆแค่นี้เราตัดสิ้นอะไรไม่ได้หรอก ว่าความจริงแล้วมันเกิดอะไรขึ้น อยากให้เห็นใจทั้งสองฝ่ายจะดีกว่านะครับ มากกว่าการวิจารณ์ตามกระแสสังคม โดยไม่ทราบความจริงก่อน."

" ไม่ใช่คลิปสั้นๆค่ะ แต่เป็นคลิปที่ตัดต่อ ดูจากเวลากล้องที่โชว์นะคะ 04:15:44 แล้วเปลี่ยนเป็น 04:22:33 แล้วเวลาก็กลับมาเป็น 04:21:48 แบบนี้มันไม่น่าสงสัยหรอ "

............................................................................................................
    ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์จริง พูดยากครับ แต่จากคลิป เหมือนเวลาไม่ต่อเนื่องตามความเห็นที่2 จริง อันนี้น่าสงสัย
    คงต้องสืบว่า คู่กรณีมีปัญหาอะไรมาก่อนหรือไม่ การที่อยู่ๆจะเข้าไปหาเรื่องตำรวจก่อนโดยพกแค่มีดมา ไม่น่าจะเป็นวิสัยปกติ

อู๋ คาลบี้, kokkai, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  9. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    ตามความเห็นเรื่องคลิปพูดยากมากๆ อย่างในพันทิปเงี้ยฟัดกันจะเป็นจะตาย
    หรือตอนบอร์ดเก่าของพวกเราก็เห็นเถียงกันแทบแย่เรื่องวิถีกระสุนที่คอกวัวมั่งไรมั่ง
    มีแสงแดดอีกอย่าง เทียบกันใหญ่ว่าเป็นเวลานั้นเวลานี้ ยังเงาอีก ท่าล้มอีก บลาๆๆ
    แต่ถ้าเป็นเรื่องเขียนข่าว อันนี้เทียบหลายสำนัก จะรู้ได้ว่าเต้า หรือไม่เต้า

10. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    จริงๆเป็นไงคงต้องให้ศาลตัดสิน แต่โดยส่วนตัวแล้วมีความรู้สึกว่าผู้ร้ายจะมีสิทธิ์เหนือคนเดินดินธรรมดา เช่น คนร้ายจับตัวประกันแล้วถูกวิสามัญมักจะถูกด่าว่าทำเกินกว่าเหตุในหลายๆกรณี แต่ถ้าไม่ทำอะไรแล้วตัวประกันตายก็ด่าตำรวจอีกแต่ในกรณีนี้ปัญหาน้อยกว่า ยิ่งถ้าช่วยแล้วตัวประกันตายนี่หนักเลย ที่พูดนี่อยู่บนพื้นฐานที่ไม่ได้ชอบตำรวจเลย เขียนขึ้นมาก็ด้วยเหตุว่าถ้าลูกหลานเราตกอยูในสภาพนั้นแล้วไม่อยากให้ตำรวจมีความคิดว่า เพลย์เซฟดีกว่าทำอะไรมากไปก็เจ็บตัว ตัวประกันตายเพราะคนร้ายความผิดก็เป็นของคนร้ายไป แต่ถ้าใครจะย้อนถามผมว่าถ้าคนที่ถือมีดเดินไปทำร้ายตำรวจเป็นลูกคุณจะคิดไง ผมจะตอบว่าเจออะไรก็รับไปอย่างนั้นครับ (เท่าที่ฟังมา พ่อของเค้าไม่ได้ปฏิเสธว่าไม่มีอาวุธ)

อู๋ คาลบี้, Redbuffalo010, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    งานนี้ ผมเข้าข้างตำรวจครับ ถึงแม้ว่าจะไม่ค่อยชอบนัก

bookmarks likes this.
  12. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    เอามาเปรียบเทียบครับ ของอเมริกา

9 มิ.ย.58 ตำรวจสหรัฐ ใช้กำลังกับวัยรุ่นหญิงผิวสี แถมชักปืนจ่อใส่กลุ่มวัยรุ่น ที่จัดปาร์ตี้กันริมสระน้ำ โดยคลิปดังกล่าว เป็นภาพเหตุการณ์ขณะที่ตำรวจเมืองแมคคินนีย์ รัฐเท็กซัส ของสหรัฐ นำกำลังเข้าจับกุมกลุ่มวัยรุ่นที่จัดปาร์ตี้กันริมสระน้ำเมื่อวันศุกร์ที่ผานมา ในการจับกุมครั้งนี้ มีตำรวจนายหนึ่งที่ใช้กำลังเหวี่ยงเด็กวัยรุ่นหญิงผิวสีในชุดว่ายน้ำคนหนึ่งลงไปกองกับพื้น และเมื่อเพื่อนๆของเธอพยายามจะเข้าช่วย ตำรวจนายนี้ก็ชักปืนออกจากซอง แล้วจ่อไปที่กลุ่มวัยรุ่นชายที่พยายามเข้ามาช่วยเหลือเพื่อนสาวที่กำลังถูกตำรวจใส่กุญแจมือ คลิปนี้ได้ถูกเผยแพร่ทางอินเตอร์เน็ต จนถูกวิพากษ์วิจารณ์และตั้งคำถามว่า ตำรวจผิวขาวนายนี้ใช้กำลังจับกุมโดยมีอคติเรื่องสีผิวหรือไม่ ขณะที่ตำรวจระบุว่า เด็กวัยรุ่นกลุ่มนี้ จัดปาร์ตี้กันริมสระน้ำในหมู่บ้านกันโดยไม่ได้รับอนุญาต และเมื่อตำรวจบอกให้เลิก วัยรุ่นกลับไม่ยอมออกจากบริเวณสระน้ำ จึงต้องเข้าจับกุม
    http://www.naewna.com/inter/162219
    .......................................................................................
    ล่าสุด ลาออกแล้ว
    ดัลลัส (เอพี/รอยเตอร์/บีบีซี นิวส์) - ตำรวจรัฐเท็กซัสที่ใช้กำลังกับวัยรุ่นผิวสีลาออก หลังมีการประท้วงและเรียกร้องให้มีการสอบสวนอย่างโปร่งใสและรวดเร็วในการกระทำของตำรวจที่ใช้กำลังเกินกว่าเหตุ
    ด้านบรรดาผู้นำสิทธิพลเมืองในเมืองแม็คคินเลย์เรียกร้องให้รัฐบาลกลางเข้ามาสอบสวนเรื่องที่เกิดขึ้นอย่างโปร่งใสและรวดเร็วในการกระทำที่เกินกว่าเหตุของตำรวจ

ส่วนชาวบ้านที่อาศัยอยู่ในบริเวณดังกล่าวบางคนออกมากล่าวปกป้องการกระทำของตำรวจ โดยบอกว่าในวันที่เกิดเหตุชาวบ้านในชุมชนพยายามที่จะให้ยกเลิกปาร์ตี้ดังกล่าวที่จัดกันเกินขอบเขต โดยอ้างว่าพวกวัยรุ่นไม่ได้รับอนุญาตให้เข้าไปที่สระว่ายน้ำ และได้เรียกตำรวจให้เข้ามาจัดการ ซึ่งชาวบ้านตำหนิเด็กวัยรุ่นที่ไม่เชื่อฟังเจ้าหน้าที่ตำรวจและขัดขืนการจับกุมรวมทั้งขู่ที่จะทำร้ายเจ้าหน้าที่
    http://www.naewna.com/inter/162614
    ...............................................................................

เราไม่รู้ว่าเรื่องราวที่แท้จริงเป็นอย่างไร เป็นเรื่อง เยียดผิว หรือเปล่า เพราะในอเมริกาเรื่องเหยียดผิวมีจริง และไม่ใช่คนผิวสีเท่านั้น ผิวเหลืองอย่างชาวเอเซียก็โดนดูถูกเหมือนกัน

13. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    คือถ้าเค้าเข้าไปโดยไม่มีอาวุธ วิ่งเข้าไปเฉยๆคิดว่าตำรวจก็คงไม่ทำอะไรหรอก
    คงไม่ถึงกับยิงหรอกนะ มันต้องมีอะไรตำรวจถึงต้องใช้อาวุธ คือเราก็เห็นแต่คลิปที่อยู่ในกล้องวงจรปิด
    เลยวิจารณ์กับสถานการณ์ตรงนั้นไม่ได้
    ทางที่ดี ตำรวจต้องใช้กรรมการกลางมาสืบสวนข้อเท็จจริง ถ้าตำรวจผิดจริงก็ต้องโดนลงโทษ
    คงไม่ปกป้องพวกเดียวกันหรอกนะ

14. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ในห้องนั้น ตำรวจ กำลัง ตรวจนับ ของกลางยาบ้า อยู่ใช่ไหมครับ

15. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    ก็ได้แง่คิดอีกมุมมองหนึ่ง

kokkai และ plunk ถูกใจ.
  16. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ตอนนั้นตำรวจกำลังนับของกลางที่เป็นยาไอซ์อยู่ครับ ปริมาณตั้ง 14 กิโลกรัม มูลค่าประมาณ 28 ล้านบาท

ตามข่าวนี้ครับ
    http://www.thairath.co.th/content/503607

อู๋ คาลบี้, Anduril และ plunk ถูกใจ
  17. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คนเราก็วิจารณ์ไปเรื่อย ไม่ว่าทำอะไรก็ด่าได้

กรณีตำรวจโดนแย่งปืนก็มี ตำรวจตาย แถมโดนด่าด้วย

คือ ต่อให้ไม่มีอาวุธ ถ้าโจรมันวิ่งเข้ามาก็คงต้องยิงสวน

18. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ลองคิดถึงความเป็นจริง เอาตัวเรานี่แหละ ถ้ามีคนวิ่งมาทำร้ายเราเราจะทำอย่างไร ถ้าไม่มีอาวุธ จะใช้หมัดเข้าเข่าศอกหรือวิ่งหนี ถ้ามีจอบเสียมมีดไม้จะใช้หรือเปล่า แล้วถ้าบังเอินมีปืนล่ะ กรุณาคิดในเงื่อนไขที่ว่า เข้าหาตัวอย่างรวดเร็วและกระชั้นชิด

Gop และ thai4u ถูกใจ.
  19. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ระยะเมตรสองเมตร ขนาดยิงลำตัวบางทียังหยุดไม่ได้เลยครับ ไม่ต้องไปดูเรื่องยิงแขนยิงขาเลยครับ

20. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ตัวเลขเวลามันเปลี่ยนกันได้ครับ ต้องดูพฤติกรรมในภาพว่าทำจริงไหม

21. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ถ้าตำรวจถือใบสั่งเดินเข้ามา
    ผมยิงป้องกันตัวก่อนได้ใช่มั๊ยครับ
    อิอิ หลบตรีนแพร๊บ

22. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ได้ครับ แต่ท่านต้องแน่ใจน่ะว่ามีคนส่งน้ำส่งข้าว

โยธกา likes this.
  23. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ส่วนใหญ่ ใช้อาวุธ สีแดง สีม่วง หรือ สีเทา ครับ
    สีเทา ใช้ได้ดี ท่านจะได้รับ การทำความเคารพด้วย

โยธกา likes this.

Share This Page