ข้อหา "ฝ่าฝืนสัญญาณไฟเขียว" ???

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Words of the Buddha, 21 ต.ค. 2014

1. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    จากกรณีที่ก่อนหน้านี้มีผู้ใช้เฟซบุ๊กแห่แชร์ภาพใบสั่งของเจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.เมืองพัทยา ในข้อหา "ฝ่าฝืนสัญญาณไฟเขียว" ซึ่งสร้างความฉงนสงสัยให้กับชาวเน็ตเป็นอย่างมาก ส่งผลให้ชาวเน็ตด่าทอตำรวจต่าง ๆ นานา เนื่องจากส่วนใหญ่เคยได้ยินแต่ข้อหาฝ่าฝืนสัญญาณไฟแดงนั้นล่าสุด พ.ต.ท. เจษฎาวิทย์ จันทรประพันธ์

สว.จร.สภ.เมืองพัทยา จ.ชลบุรี ได้ออกมาชี้แจงถึงกรณีดังกล่าวว่า เหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นในพื้นที่ สภ.พัทยา จริง โดยในวันเกิดเหตุคนขับสองแถวรับจ้าง กำลังจอดรถติดสัญญาณไฟแดงตรงสี่แยกวัดชัยมงคล ใกล้กับวอล์คกิ้งสตรีท ปรากฏว่ามีนักท่องเที่ยวต่างชาติจำนวนหนึ่งเรียกรถสองแถวคันดังกล่าว แต่เมื่อถึงสัญญาณไฟเขียวคนขับรถสองแถวคันนั้นกลับไม่ยอมออกรถ เนื่องจากอยู่ระหว่างการเจรจาต่อรองราคา ทำให้การจราจรติดขัด ผู้ใช้เส้นทางคันอื่นไม่สามารถเดินรถได้ เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงออกใบสั่งในข้อหา "ฝ่าฝืนสัญญาณไฟเขียว" ดังกล่าว

http://www.nationtv.tv/main/program/khaokhon-morning/378429117/

o_O สมควรให้เค้าด่ามั้ย? ทำไมไม่ตั้งข้อหากีดขวางการจราจร หรือไม่ปฏิบัติตามอาณัติสัญญาณจราจร?

:mad:

2. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เรามักคุ้นเคยกับคำว่า ฝ่าฝืนสัญญาณไฟจราจร กับไฟแดง แปลไทยเป็นไทยก็คือฝ่าไฟแดง
    แต่อันนี้ ไฟเขียวแต่รถไม่ยอมวิ่ง และตำรวจรีบด้วยมั้ง เลยตั้งข้อหาด้วยคำนี้

padd, kyo_10Mz, HiddenMan และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    2 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,019
    สงสัยตำหนวดเพิ่งจบมาใหม่เลยไม่รู้จะเขียนข้อหายังงัย

4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ปวดตับ เอิ้กๆๆๆ

padd, Tatiana และ Words of the Buddha ถูกใจ
  5. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ไฟเขียวแล้วไม่ไปก็เท่ากับ ฝ่าฝืนสัญญานจราจร

ผมว่าตำรวจทำถูกแล้ว

ชาวเน็ตที่ด่าทอ สมควรโดนข้อหาดูหมิ่นเจ้าพนักงานด้วยซ้ำไป

JSN และ padd ถูกใจ.
  6. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ข้อหานี้ไม่มีครับ ไม่งั้นถ้าผมสายตาดีเห็นไฟเขียวไกลเป็นกิโล ก็ห้ามหยุดรถจอดรถเลยสิครับ ที่พอจะอ้างได้ ก็คือกีดขวางการจราจรมากกว่า เพราะการติดไฟเขียวเป็นคันแรกแล้วหยุด ทำให้คันหลังไม่สามารถแซงขึ้นหน้าได้เพราะอยู่ในระยะสามสิบเมตรก่อนถึงทางแยก

padd และ Tatiana ถูกใจ.
  7. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    padd และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  8. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ที่เขาด่าก็เพราะคำว่า ฝ่าฝืนสัญญาณไฟเขียว นี่มังครับ
    เพราะไม่เคยได้ยินมาก่อน

padd likes this.
  9. Tatiana

Tatiana อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    ของเราได้ใบขับขี่ตลอดชีพ ด้านหลังเขียนว่าไง ช่วยกันดูหน่อยค่ะ ได้มาตั้งแต่ปี2527 ก็ใช้มาเรื่อย พอจะมาทำใบขับขี่ที่ตปท. ต้องเอาไปแปลทั้งด้านหน้าและด้านหลัง พอแปลออกมาเราก็ไปบอกคนแปลว่าแปลผิด เค้าก็ให้เราเอาใบขับขี่มาดู หน้าแตกเลยเรา แต่จนป่านนี้ก็ไม่ได้ไปขอเปลี่ยน เพราะอยากอนุรักษ์ไว้ 55520141021_194759.jpg

Last edited: 22 ต.ค. 2014
    padd likes this.
  10. Tatiana

Tatiana อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    กราบนมัสการเจ้าค่ะ อ๊ะๆหลงพี่เป็นโรคตับ รีบหาหมอด่วนเจ้าค่ะ อย่าปล่อยให้ปวดบ่อยๆ

กีรเต้ likes this.
  11. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เราเป็นโรค ตับหวาน อร่อยดี เอิ้กๆๆๆ

Tatiana likes this.
  12. Assava

Assava สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    79
    ช่วงนี้จับเยอะจริงๆ ทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซค์ เคยถามตำรวจที่สนิทๆกันก็น่าเห็นใจ บอกนายสั่งมาต้องให้ได้เป้าตามยอด ...... ...............โห!! เป็นตำรวจมี KPI ด้วยวุ้ย

Tatiana likes this.
  13. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :p ต้องส่งบรเพ๊ดไปถวายด่วนซะแย้ว คิกๆๆๆๆ

Tatiana และ กีรเต้ ถูกใจ.

Share This Page