ข้อความจาก ขิง เอกนัฏ พร้อมพันธุ์ เรื่อง นายกคนกลาง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 5 Jan 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ผมได้อ่านความเห็นของกรรมาธิการยกร่างรัฐธรรมนูญท่านหนึ่งแล้ว เห็นว่าท่านคงเข้าใจความหวังดีของผมและมวลมหาประชาชนผิดไป

ภารกิจการร่างกติกาใหม่เป็นหัวใจของการปฏิรูป ภาระนี้คงสร้างแรงกดดันไม่น้อย หลายครั้งผมก็ให้กำลังใจ แต่สิ่งใดที่เป็นเจตจำนงค์ของมวลมหาประชาชนผมคงต้องพูดแบบไม่เกรงใจ ท่านอาจจะเคืองบ้าง ใช้วาจากระทบกระทั่งผมบ้าง ผมเข้าใจและไม่ติดใจ แต่ต้องขอชี้แจงด้วยหลักการและเหตุผลเพื่อไม่ให้สับสนครับ

ข้อเสนอของมวลมหาประชาชนที่ช่วยกันคิดช่วยกันทำในช่วงที่มีการชุมนุมได้มีการสรุปและเสนอไปแล้ว ขณะนี้การชุมนุมก็ยุติไปแล้ว ผมคงไม่สามารถไปเพิ่มเติมหรือปรับแก้อะไรได้ ความเห็นของแกนนำคงเป็นเพียงแต่ความพยายามที่จะสะท้อนเจตจำนงค์ของมวลมหาประชาชนเท่านั้น

เรามองว่าหัวใจของปัญหาอยู่ที่การซื้อเสียงทุกระดับ ตั้งแต่ซื้อพรรคการเมือง ซื้อนักการเมือง ซื้อความจงรักภักดี และซื้อเสียงของประชาชน ดังนั้นการแก้ปัญหาคือการกำจัดการซื้อเสียงทุกระดับ ทำได้ด้วยการสร้างระบบป้องกันที่ดี เช่น การยุบ ส.ส.ระบบบัญชีรายชื่อ การเพิ่มโทษ เป็นต้น แต่ที่สำคัญคือการทำให้พรรคการเมืองเป็นสถาบันการเมืองที่เข้มแข็งและเป็นของประชาชนอย่างแท้จริง พรรคต้องมีฐานสมาชิก ต้องมีช่องทางที่จะระดมทุนไปทำกิจกรรมอย่างเพียงพอ สมาชิกต้องมีอำนาจและส่วนร่วมในการบริหารจัดการพรรค ถ้าพรรคเข้มแข็งและเป็นของประชาชน ประชาชนก็เป็นใหญ่ แต่ถ้าพรรคอ่อนแอก็จะถูกนายทุนเข้ามาครอบงำ หลักการง่ายๆ และสามารถทำได้ครับ

ส่วนกรณีที่ท่านจะเสนอให้นายกฯเป็นใครก็ได้ที่ไม่ใช่ ส.ส. นั้น ไม่อยู่ในข้อเสนอของมวลมหาประชาชน

แต่ไม่ได้แปลว่าจะดีหรือไม่ดีนะครับ...

ข้อเสนอนี้ผมได้แสดงความกังวลไปแล้วว่า อาจเป็นการเปิดช่องทางให้นายทุนสามารถเข้ามาซื้อเสียงโหวตในสภาและเป็นนายกฯได้โดยไม่ต้องออกแรงลงเลือกตั้งเอง

ผมและมวลมหาประชาชนเคยเดินไปหาท่าน (เมื่อครั้งเป็นสมาชิกวุฒิสภา) ขอให้เลือกนายกเป็นกรณีพิเศษ เพราะนายกสิ้นสภาพ ไม่มีสภา ไม่มีส.ส.ที่จะมาโหวตเลือกนายก และไม่สามารถจัดให้มีการเลือกตั้งในเร็ววันได้ เหลือแต่ ส.ว.เท่านั้นที่ยังมีจุดยึดโยงกับประชาชน จะช่วยผ่าทางตันได้

การคิดรวมๆว่า กปปส.ในสถานการณ์พิเศษขณะนั้นเคยขอให้ ส.ว.เลือกนายกคนนอก และติดความต่อว่า กปปส.อยากให้รัฐธรรมนูญใหม่มีนายกมาจากคนนอกโดยไม่ผ่านการเลือกตั้งนั้น เป็นการเข้าใจผิด

ถ้าท่านจะเขียนใหม่เพื่อรองรับปัญหาที่เกิดขึ้นในขณะนั้น ก็ควรหาทางระบุให้ชัดว่านายกฯที่ไม่ได้มาจากการเลือกตั้ง อาจใช้ในสถานการณ์เฉพาะเท่านั้น หากจะยกหลักอ้างอิงให้เข้าใจง่ายก็เช่น ในสถานการณ์ปกติฆ่าคนตายทำไม่ได้ แต่ยกเว้นในกรณีการป้องกันตัว

ผมไม่อยากให้ท่านเข้าใจความหวังดีของเราผิด กรุณาอย่าสรุปประเด็นจากพาดหัวข่าว ท่านแบกภาระอันใหญ่หลวงเอาไว้เราเข้าใจ แต่นี่ไม่ใช่เวลามาพูดอวยเพื่อให้สบายใจ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่าน ความหวังของมวลมหาประชาชนฝากไว้กับท่านและคณะกรรมาธิการฯครับ

(ภาพ: ผมและมวลมหาประชาชนรอคอยหน้ารัฐสภาด้วยความหวัง)

เอกนัฏ พร้อมพันธุ์

โฆษก กปปส.
    กรรมการและเลขานุการมูลนิธิมวลมหาประชาชนฯ

phoebus, ปลายขอบฟ้า, SAMAN และอีก 6 คน ถูกใจ
  2. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    คำนูณ ชักเลอะ โดนล๊อบบี้เยอะหรือ จนต้องออกมาดิสเครดิตคนอื่น

phoebus และ SAMAN ถูกใจ.
  3. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ไม่ทราบครับ แต่ตอนนี้ กปปส โดนถล่มอย่างหนัก จากเรื่องนี้ครับ ทั้ง แดง ทั้ง ผู้จัดการ มันเลยทีเดียว

SAMAN likes this.
  4. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    ผมว่า การตีความของคุณคำนูณมีเหตุมีผลรับฟังได้ แต่คำอธิบายของคุณเอกนัฏชัดเจนกว่าครับ

SAMAN, Roilee Panmile และ por ถูกใจ
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    คนมีความคิดและวิสัยทัศน์ที่ดี จะพูดแล้วฟังง่าย ชัดเจน ไม่คลุมเครือ

6. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482

SAMAN และ กีรเต้ ถูกใจ.
  7. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    ทำประชามติเลยดีมะ เรื่องนายกเนี่ย สมัยก่อนกลัวทหาร สมัยนี้กลัวพ่อค้า พอมีนักวิชาการก็บอกว่าอ่อน ดีแต่พูด

8. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    อย่ายึดที่เปลือก ให้ยึดที่แก่นของประเด็นปัญหา สถานการณ์ตอนนั้นเป็นเพราะนายทุนพรรคกุมอำนาจแบบเบ็ดเสร็จ

หากไม่เสนอทางออกก็จะทำให้สถานการณ์รุนแรงหนักเข้าไปอีก วันนี้นายทุนพรรคไม่สามารถกุมอำนาจแบบเบ็ดเสร็จแล้ว

เปลือกที่มาของนายกควรยึดรูปแบบที่เป็นเพื่อผลประโยชน์ของประเทศชาติสูงสุด

maya, padd, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  9. ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    784
    เห็นด้วยอย่างแรง ... ไม่ควรมี สส.ปาร์ตีลิส ... นายกคนนอกเฉพาะเหตุจำเป็นเท่านั้น และถ้า ปชช.ไม่ได้เลือกนายกฯโดยตรง ควรจะให้ทั้ง สส.และ สว. ร่วมกันเลือกนายกฯ ... รวมถึงการกำหนดคุณสมบัติ นายกและรัฐมนตรีต่างๆให้ไร้มลทินจริงๆ

10. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    น่าสนนะคะ ให้สว.ร่วมเลือกนายก แล้วก็ร่วมกันลงมติกรณีอภิปรายไม่ไว้วางใจด้วย

Share This Page