ข่าว...แตงโม ภัทรธิดา โพสขอโทษทักษิณ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย SBV, 15 Feb 2015

1. SBV

SBV สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    23 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    เรื่องราวมันเป็นยังไงกัน...ไปแนวเรืองไกร อีกคนหรือเปล่า

แล้วโตโน่ โพสขอโทษด้วยไหม

2. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ผมอ่านแล้วก็ไม่มีอะไรมากกว่า มอบความรัก ยอมรับทุกข์ เพื่อให้ทักษิณเข้าใจ

phoebus และ redfrog53 ถูกใจ.
  3. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    พอดีผมไม่ใจกว้างแบบเธอ
    ขอแสดงความเสียใจ เราแยกทางกันเถอะนะ :giggle:

bookmarks likes this.
  4. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ตกลงครัช ผมขอรับต่อไปเอง :inlove:

5. Diablo

Diablo สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    13 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    245
    ผมว่าแตงโมเธอโพสตามหลักศาสนาคริสต์มากกว่าครับ ที่บอกว่าให้รักศัตรูด้วย

phoebus, Apichai, -3- และอีก 6 คน ถูกใจ
  6. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมพอจะเข้าใจคอนเซ็ปต์เธอว์นะ

คือศาสนานี้เขามาแนวต้องรักทุกคนอะไรประมานนั้น

แต่ผมว่าคนมีสติดีทุกคน เขาก็ไม่ได้เกลียดอะไรนะ

ผมเองก็ไม่ได้เกลียดอะไรตระกูลนี้

เพียงแต่แสดงออกถึงความไม่เห็นด้วยด้วยการออกมาประท้วง และเรียกร้องให้เอาคนผิดมาลงโทษ

ก็ไม่เข้าใจว่าจะเอายาฝิ่นออกมาทำไมตอนนี้ ผิดเวร่ำเวลา

phoebus, Apichai และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  7. mee-sua-man

mee-sua-man สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    181
    ผมว่าแนวร่วมทักษิณตอนนี้ออกเป็นแนวเละ กำหนดว่าประชาธิปไตยมาจากการเลือกตั้ง ทั้งที่ชาว กอทอมอ รอบในซึ่งเป็นคนเมืองแท้ๆ ออกมาต่อต้านและบางส่วนเสียชีวิตค่อนเห็นด้วยชีวิตดีขึ้น แต่ค่าครองชีพสูงขึ้น หาก คอสอชอ ยังแก้ไขไม่ได้ออกมาโต้เรื่องค่าครองชีพและสร้างภาพใหม่ไม่เน้นทักษิณหรือเพื่อไทย รวมทั้งไม่เอากากแบบหนูหริ่งคงจะมีความสำเร็จบ้าง

8. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    อันนี้ต้องเข้าใจในการคิดแบบคริสต์ครับ วันวาเลนไทม์ คนทั่วไปจะเข้าใจว่าเป็นวันที่วัยรุ่นแสดงความรักกัน

แต่จริงๆ แล้ว เป็นวันที่นักบุญคนที่สามที่ชื่อวาเลนไทน์ ผู้ซึ่งมีการกล่าวขานถึงในบัญชีมรณสักขียุคต้น

ในวันที่ 14 กุมภาพันธ์ เขาพลีชีพเพื่อศาสนาในแอฟริการ่วมกับเพื่อนเดินทางจำนวนหนึ่ง

ผมเข้าใจว่า แตงโมเป็นคริสตัง(โรมันคาธอลิก)ที่เคร่งครัด ซึ่งมีหนึ่งในคำสอนที่ว่า หากศัตรูตบหน้าข้างซ้าย

ส่วนจริงเท็จคงต้องดูต่อไป

phoebus, temp, เผด็จการที่รัก และอีก 1 คน ถูกใจ.
  9. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    อ้อ.. เรื่องที่ไอ้ปวิน บอกว่า แตงโมตกงาน โพสขอโทษทักษิณน่ะ กุจะบอกให้

ตอนนี้แตงโม มีคิวแสดงละครอยู่ 2 เรื่องนะจ้ะ :giggle:

phoebus, redfrog53, Bayonet และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อิ...อิ...เจอแฟนขับตัวจริงแล้ว :think:

phoebus และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  11. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    อุ๊บ....ลืมตัว

phoebus, bookmarks, แสงธูป และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    คล้าย ๆ กับ ศาสนาพุทธ แหละครับ แต่ทางศาสนาพุทธ เขาเรียก แผ่เมตตา ครับ

phoebus, temp, ลมสุริยะ และอีก 7 คน ถูกใจ
  13. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    อาจารย์ผมสอนว่า ถ้ามันตบเราแล้วเรายื่นให้มันตบอีก มันจะตบเราจนตาย :D

kokkai, phoebus, มิติใหม่ และอีก 4 คน ถูกใจ
  14. dek-harte

dek-harte อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    296
    กรณีความเชื่อที่ต่างศาสนาผมขอยกไว้ ไม่กล่าวถึง
    แต่ตามทางพุทธแล้ว การแผ่เมตตาเป็นการเอาชนะที่เด็ดขาดที่สุด ชนะทั้งเราและเขา
    และที่ชนะ ก็ไม่ได้หมายจะชนะอะไร แค่ชนะใจตัวเองเท่านั้น
    หลักธรรมพอขึ้นสูงแล้ว ก็เหนือ บุญ บาป มองตัวเราเขาเป็นขันธ์ 5 รูป เวทนา สัญญาณ สังขาร วิญญาณ
    ทำได้หรือไม่เป็นเรื่องหนึ่ง
    เข้าใจหรือไม่เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
    กล่าวได้หรือไม่เป็นเรื่องหนึ่ง
    เคยรับรู้หรือไม่เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

สำหรับตัวผมเองกับคนที่สร้างกรรมหนักแก่แผ่นดินอย่างนี้ ยากที่จะแผ่เมตตาให้จริงๆครับ
    ก็ได้แต่อาศัยความเพียรบ้าง พยายามบ้าง
    โดยซื่อสัตย์ต่อตัวเอง ถ้ายังเกลียดชังก็รู้ว่ายังเกลียดชัง ซึ่งมันก็ธรรมดา แผ่เมตตาไปได้บ้าง ก็เบาตัวเองไปบ้าง
    แต่ยังไงก็ยังรอดูผลของกฎหมาย ผลของกรรมอยู่อย่างใกล้ชิดครับ
    ขอบคุณครับ

kokkai, phoebus, Familie และอีก 7 คน ถูกใจ
  15. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    โทดที คนแก่พิมพ์ไไม่หมด เพื่อไม่ให้คนอื่นเข้าใจผิด คำกล่าวที่ว่า "หากโดนตบหน้าด้านซ้าย ให้ยื่นหน้าด้านขวาให้ตบ"

ความหมายของชาวคริสต์ คำนี้ถือเป็นความภูมิใจของคริสศาสนิกชน หากเทียบเคียงเป็นหลักธรรมในพุทธ คือ

หลักการ อโกธะ หรือการไม่ถือโกรธ ในทางคริสต์หมายถึง เมื่อโดนกระทำให้เจ็บกายแล้วยอมเจ็บใจโดยไม่ถือโกรธตอบครับ

phoebus, Familie, Apichai และอีก 4 คน ถูกใจ
  16. SBV

SBV สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    23 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    อื้อหือ...เห็นรูปแตงโมแล้ว น้ำลายทักษิณไหลเป็นทางเลย......

17. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    อภัยให้คนในตระกูลนี้ไม่ลงครับ มันเลวเกินไป ที่จะยอมรับว่ามันเป็นมนุษย์กับเขาด้วย

phoebus, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  18. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัวนะ แต่เชื่อว่า ผู้หญิงตัวเล็ก ๆ คนนี้ ไม่มีทางเปลี่ยนจุดยืนทางการเมืองแน่นอน ผมมั่นใจ

maya และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  19. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เอิ้กๆๆๆๆๆ งดออกความเห็น

20. Kati

Kati อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    23 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    267
    สิทธิส่วนบุคคล รัก ชอบ โกรธ หลง เป็นไปตามความต้องการแต่ละบุคคล สำหรับผมแล้วไม่ผิดอะไร แต่สำหรับใคร ก็ นานา จิตตัง

21. Doramail

Doramail สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    131
    ทักษิณให้อภัย จองตั๋วไปดูไบด่วน

22. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    อย่าเอาการเมืองไปปนกับศาสนาครับ :worried:

Doramail, dek-harte, อู๋ คาลบี้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  23. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    น่านสิครับ บางคืนผมก็แผ่เมตตาให้ไอ้แม้วและตระกูลมัน กลัวจะโดนหางเลขไปด้วย :giggle:

Doramail likes this.
  24. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    จิงๆ ก้ออ่านหลายรอบ ตีความว่า เทอมอบความรักให้ทักกี้ ใน วันวาเลนไทม์ เท่านั้น ส่วนอื่นต้องดูการแสดงออก อย่าด่วนสรุป ที่แน่โดนไปหลายตุป

Doramail, JSN, Bayonet และอีก 1 คน ถูกใจ.
  25. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    ศาสนาคริสต์ จะ ออก แนวนี้ แหละ
    บุคลิก แบบ พี่เบิร์ด คือ รักทุกคน จุ๊บ ๆ

Doramail, อาวุโสโอเค, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.

Share This Page