ขอแจ้งลบไปแล้วนะครับ ขอโทษสมาชิกทุกท่าน

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 20 Apr 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขนาดโลกของพระ ยังอยู่ยากเลยหรือเนี๊ยะ :cry:

2. Wisary

Wisary อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    15 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    263
    เอามาจากผู้ที่ตอบในเพจที่ลงไว้เป็นเครดิตครับ คนที่เข้าไปตอบ ตอบในทิศทางเดียวกันหมดครับ
    • อาสนะปูนั่ง มังสามนุษย์ผม รู้จัก พระอาจารย์ทั้งสองรูป น่ะ เป็นพระวินยาธิการ ไปจับพระปลอม กับ พระที่ฮั้วกับร้านค้า ขายกับข้าว ผมอยากให้ชาวพุทธติดตามเรื่องนี้จริงๆ ตามหาความจริงเลยครับ พระในรูป คือ พระมหาสุวรรณ วัดราชโอรส ถูกคำสั่งให้ไปดูแลพระปลอม ในตลาดจอมทอง ส่วนคนโพสต์ ไปถามเลยว่า ใช่พ่อค้าร้านข้าวแกงไหม

• Aum Napunnopพระ ท่านที่เข้ามาต่อว่านี่ท่านเป็นพระวินยาธิการครับ ตำแหน่งเลขาเจ้าคณะเขตจอมทอง แล้วก็เข้ามาว่าตักเตือนว่าการข้ามเขตวัดมาเพื่อบิณฑบาตในตลาดที่มีคนเยอะ ขนาดนี้มันไม่เหมาะสม อีกอย่างพระรูปนี้ยืนปักหลักรับบาตรที่หน้าร้านขายกับข้าวเลย มันย่อมไม่เหมาะสม ที่ท่านเข้า มาว่ากล่าวนั้นถูกต้องแล้วครับ ส่วนที่พระรูปนี้โดนจับสึกเพราะการปักหลักยืนรับบาตรที่ร้านขายกับข้าวแบบ นี้มันไม่เหมาะเลยครับ ทางพระเรียกว่าโลกะวัชชะ ถึงจะไม่ปาราชิก แต่ก็จับสึกได้ถ้าโลกติเตียน เหมือนกับพระที่เมาเหล้าอ่ะครับ ไม่ได้ต้องอาบัติปาราชิก แต่ต้องจับสึกทันที

Na Wa Moผมศิษย์เก่าวัดราชโอรสครับ คน ถ่ายคลิปเขาเป็นพ่อค้าขายของใส่บาตร เขาไม่ได้นิมนต์มาเพราะศรัทธาหรอก เพียงแต่ว่านิมนต์มาเพื่อประกอบธุระกิจ เอาพระบังหน้าเพื่อจะได้ขายของใส่บาตรได้เยอะ ๆ และพระที่มารับบิณฑบาตรก็ถือว่าผิดครับ ไม่ถูกต้อง ปกติพระจะต้องเดินรับบิณบาตร ไปเรื่อย ๆ ไม่ใช่ยืนรับอยู่จุดเดียวหน้าร้านแบบนั้น มีชาวบ้านเขาแจ้งไปที่พระปกครอง เพราะเป็นพฤติกรรมไม่เหมาะสม พระที่ท่านไปต่อว่านั้น เป็นพระวินยาธิการ หน้าที่ก็เหมือน ตำรวจ ที่ต้องคอยดำเนินการกับพระที่ประพฤติไม่ดี ก็ดำเนินไปตามระเบียบ คนที่เอาคลิบมาลง เสียผลประโยชน์ คือเมื่อไม่มีพระมารับบาตร ก็ขายของใส่บาตรไม่ได้ นี้แหละครับสาเหตุที่แท้จริง การแบ่งเขตนะไม่มีหรอกครับ คนลงคลิปนะ ก็เหมือนพวกเลี้ยงช้างนั้นแหละ นี้ไม่ใช่ช้างแต่เป็นพระ นิมนตพระมาแล้วขายของให้ชาวบ้านซื้อใส่บาตร "40 บาท ครับ นิมนต์เลยครับอาจารย์่" อีกประการหนึ่ง พระในเขตนั้น ท่านจะไม่ยืนรับบิณฑบาตรประจำอยู่หน้าร้านแบบนั้น จะเดินบิณฑบาตรไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะมีคนนิมนต์ ดังนั้น เมื่อมีพระจากที่อื่นมา แล้วทำพฤติกรรมแบบนี้ เป็นเหตุให้ชาวตลาดเห็นพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสม ก่อให้เกิดภาพลักษณ์เสียไปถึงพระในพื้นที่ จึงได้แจ้งไปยังพระปกครอง พระท่านจึงต้องออกมาปฏิบัติหน้าที่อย่างที่เห็นในคลิป เรื่อง ระเบียบทางคณะสงฆ์กทม. นั้น ไม่ให้พระรับบิณฑบาตรสาย ควรกลับถึงวัดก่อน 0800 น. ดังนั้น จึงไม่ควรออกไปบิณฑบาตรไกลจากเขตวัดมากพระจะทำให้กลับเข้าวัดสาย ท่านไม่ได้ห้ามทับเขต แต่ไม่ควรออกนอกเขตตัวเอง ครับ

Last edited: 20 Apr 2015
  3. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อิ...อิ...มีคนสงสัยว่าตกลงเป็นพระ หรือวินมอไซค์ :banghead:

4. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมขอแจ้งลบกระทู้ไปก่อนดีกว่า(เพราะอาจจะทำให้เกิดการเข้าใจผิด)
    เพราะใจร้อนไปหน่อย ไม่พิจารณาให้ดีก่อนโพสต์
    ขอโทษด้วยครับ :punch:

Last edited: 20 Apr 2015
  5. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ไม่ต้องลบก็ได้นะครับ นี่ถ้าผมไม่เข้ามาอ่าน ผมก็คงไม่ได้รับความจริงว่า พระที่ห้ามไม่ให้เข้ามารับบิณฑบาตร นอกเขต เป็นพระที่ตรวจสอบพฤติกรรมพระที่ทำผิด

nhum, Bayonet, Wisary และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ผมเจอข่าวนี้จากข่าวข้นคนเนชั่น
    แต่มีความจริงอีกด้านจากกระทู้นี้ครับ

bookmarks และ kokkai ถูกใจ.
  7. Wisary

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    263
    ออกทีวีเลยหรือครับ จะมีการแก้ข่าวให้ท่านทั้งสองรูปไหมเนี่ย :(:(:(

bookmarks, อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ
  8. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    แจ้งลบไปแล้วอะครับ เพราะกลัวว่าจะเป็นการส่งเสริมคนที่ทำผิด(พ่อค้าที่อัดคลิป)
    และเป็นการใส่ร้ายพระที่ทำถูกต้อง(ขอรอดูข้อมูลชัดๆก่อนดีกว่า)

9. Wisary

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    263
    จากคู่มือนี้ ในบทที่ 2 เกี่ยวกับการบิณฑบาต ตั้งแต่หน้าที่ 14 เป็นต้นไป ลองอ่านกันดูครับ

คู่มือศูนย์ปฏิบัติการพระวินยาธิการ
    http://www.onab.go.th/e-Books/A-W KnasongWinya.pdf

อู๋ คาลบี้ และ bookmarks ถูกใจ.
  10. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ปกติก็เห็นพระแต่ละวัดแบ่งเส้นทางเดินบิณฑบาตกันอยู่แล้วครับ แต่กรณีมันนอกจากจะข้ามเขตแล้วยังยืนรอหน้าร้านข้าวแกงอีก

อู๋ คาลบี้, bookmarks, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    เห็นห่มเหลืองยืนรับอาหารอยู่ที่ตลาดหลายแห่งครับ

เข้าใจว่าคงสมประโยชน์กับพ่อค้าแม่ค้าที่ขายอาหาร

พระสองรูปที่ว่ากล่าวห่มเหลืองถือว่าเป็นพระน่ายกย่องบูชาครับ

เพราะเดี๋ยวนี้คนส่วนใหญ่มองผ่านความไม่ถูกต้องเนื่องจากมันมีมากจนเกินแก้

kokkai, อู๋ คาลบี้ และ bookmarks ถูกใจ
  12. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ท่านอาจารย์ มหาสุวรรณ เคยเป็นอาจารย์สอนธรรมะให้เรา ตอบแค่นี้นะ เราศีกษาธรรมะจากวัดราชโอรสส่วนหนึ่ง

kokkai, Redbuffalo010 และ bookmarks ถูกใจ
  13. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    สาธุ อยากให้พระท่านปฎิบัติหน้าที่จริงจังมานานแล้ว จับเหลือบไรศาสนาไปให้หมด

kokkai, อู๋ คาลบี้, Bayonet และอีก 1 คน ถูกใจ.
  14. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ยังตามอ่านในเพจอยู่เลย ว่าจะลงเอยอย่างไร ตอนแรกก้อจะเอามาลง แต่ดูแปลกๆๆ เหมือนคนโพสตร้อนรนอยู่
    แถวบ้านก้อมีอย่างนี้ 2รูป น่าเอาไปให้อ่าน จะดีมั้ยยยย!!

kokkai likes this.
  15. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตอนนี้กิจกรรมหากินแบบนี้ลามไปทั่วประเทศแล้วครับ
    เพราะสมประโยชน์ทั้ง 3 ฝ่าย
    ***คนใส่บาตรประหยัดเวลา ไม่ต้องรอพระ
    ***คนขายแกง ก็ขายได้เยอะ แถมยังเอามาเวียนขายได้อีก
    ***พระชั่วก็สบายไม่ต้องเดินให้เมื่อย แถมได้เงินส่วนแบ่งจากพ่อค้า ของกินก็เต็มบาตร
    แต่ก็ไม่เห็นมีใครทำอะไรเหมือนในคลิปเลยนะครับ

16. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เจอแบบนี้ผมไม่กล้าใส่บาตรในตลาดหรือตัวเมืองอีกเลยครับ ผมได้ยินเรื่องนี้มาบ้างเหมือนกัน

17. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    สังเกตุง่ายครับ เพราะคนเลวมันไม่กลัวบาปกันแล้ว
    ลักษณะจะมีโต๊ะขายแกงถุง(อาจจะมีขายธูปเทียนดอกไม้จัดเป็นชุดด้วย) แล้วมีพระ ยืนคอยรับบาตรอยู่ใกล้ๆ
    บางทีด้านหลังพระหรือโต๊ะขายแกงจะมีตะกร้าใว้ให้พระเอาของที่เต็มบาตร โล๊ะใส่ใว้ก่อน(บาตรจะได้ว่างรับของใหม่)
    อิ...อิ...จริงๆไม่อยากจะเรียกพวกนี้ว่าพระเลยอ่ะ

Share This Page