ขอเชิญชวนร่วมสวดมนต์ถวายพระพร ในหลวง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ตะนิ่นตาญี, 15 Sep 2015

1. ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    เนื่องด้วย สำนักพระราชวัง ได้มี แถลงการณ์ ดังต่อไปนี้

แถลงการณ์สำนักพระราชวัง

เรื่อง พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

เสด็จฯ มาประทับ ณ โรงพยาบาลศิริราช ฉบับที่ ๑๖

ตามที่คณะแพทย์ผู้ถวายการรักษา

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ได้กราบบังคมทูลเชิญ

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ให้เสด็จพระราชดำเนิน

มาประทับ ณ โรงพยาบาลศิริราช

และเมื่อวันที่ ๓ กันยายน พุทธศักราช ๒๕๕๘

มีการอักเสบของพระปัปผาสะ (ปอด) ข้างขวา

จากการติดเชื้อแบคทีเรีย

คณะแพทย์ฯ ได้ถวายออกซิเจนถวายพระโอสถปฏิชีวนะ

ทางหลอดพระโลหิต และพระอาการดีขึ้นเป็นลำดับ

ดังแถลงการณ์สำนักพระราชวัง ฉบับที่ ๑๕

เมื่อวานนี้ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

มีพระปรอท (ไข้) สูงขึ้นอีก

ร่วมกับมีระดับความเข้มข้นของออกซิเจน

ในกระแสพระโลหิตลดลง

ความดันพระโลหิตปรกติ พระชีพจรมีอัตราเร็วขึ้นเล็กน้อย

ผลการตรวจพระโลหิตพบมีลักษณะการติดเชื้อขึ้นอีก

ผลตรวจเอกซเรย์พระอุระ (อก)

พบมีการอักเสบของพระปัปผาสะ (ปอด) ข้างซ้ายส่วนล่าง

ผลการเพาะเชื้อจากพระเขฬะ (น้ำลาย)

ของหลอดพระวาโย (หลอดลม) ด้านขวา

เมื่อวันที่ ๓ กันยายน พุทธศักราช ๒๕๕๘

พบเชื้อแบคทีเรียหลายประเภท

บ่งชี้สาเหตุการอักเสบของพระปัปผาสะ (ปอด)

ทั้งข้างขวาและข้างซ้าย

น่าจะเกิดจากการสำลัก (Aspirated pneumonitis)

คณะแพทย์ฯ ได้ปรับพระโอสถปฏิชีวนะ

และถวายพระกระยาหารทางหลอดพระโลหิต

ถวายออกซิเจนเพื่อให้ระดับออกซิเจน

ในกระแสพระโลหิตอยู่ในเกณฑ์ปรกติ

ร่วมกับการถวายกายภาพบำบัด

เพื่อช่วยขยายพระปัปผาสะ (ปอด)

และขับพระเขฬะ (น้ำลาย)

ขณะนี้ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ยังคงมีพระปรอท (ไข้) ความดันพระโลหิตอยู่ในเกณฑ์ปรกติ

เสวยพระสุธารส (น้ำ) ได้บ้าง

จึงประกาศมาเพื่อทราบโดยทั่วกัน

สำนักพระราชวัง

๑๓ กันยายน พุทธศักราช ๒๕๕๘

ตะนิ่นตาญี ใคร่ ขอชวนเชิญ เพื่อนเพื่อน ทุกคน

ร่วมกันสวดมนต์ ถวายพระพร ล้นเกล้าล้นกระหม่อม

ในหลวง ของ ปวงชนชาวไทย มี พระพลานามัย สมบูรณ์

อยู่เป็นมิ่งขวัญ ของ คนไทย ตราบนาน เท่านาน ด้วยเทอด

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๑๕ กันยายน พ.ศ. ๒๕๕๘

เวลา ๑๙.๔๗ นาฬิกา

หมายเหตุ : ขอพระองค์อย่าทอดทิ้ง คนไทย และเมืองไทย ด้วยเทอญ

bookmarks, conservative, Redbuffalo010 และอีก 16 คน ถูกใจ
  2. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ขอบคุณ คุณตะนิ่นฯสำหรับคำแนะนำและบทสวดครับ ผมจะเริ่มจากคืนนี้เลย

bookmarks, temp, แสงธูป และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. ตะนิ่นตาญี

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    ขอบพระคุณ คุณ Anduril มากครับ ... สวดมนต์ ถวายพระพร ด้วยกันครับ

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๑๕ กันยายน พ.ศ. ๒๕๕๘

เวลา ๒๐.๒๗ นาฬิกา

bookmarks, แสงธูป และ Alamos ถูกใจ
  4. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ขอเสริมที่มาของบทสวดนี้ครับ
    ข้อมูลจากเว็บไซต์ธรรมะไทย ระบุว่า "โพชฌงค์" เป็นหลักธรรมหมวดหนึ่งที่อยู่ในบทสวดมนโพชฌังคปริตร ถือเป็นพุทธมนต์ที่ช่วยให้ผู้ได้สดับตรับฟังธรรมบทนี้แล้วสามารถหายจากโรคภัยไข้เจ็บได้

โดยเหตุที่เชื่อเช่นนั้นเนื่องเพราะมีเรื่องเล่าในพระไตรปิฎก ว่า พระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้เสด็จไปเยี่ยมพระมหากัสสปะที่อาพาธ จากนั้นพระองค์ทรงแสดง "สัมโพชฌงค์" แก่พระมหากัสสปะ พบว่าพระมหากัสสปะสามารถหายจากโรคได้ อีกครั้งหนึ่งพระองค์ได้ทรงแสดงธรรมบทนี้แก่พระโมคคัลลานะซึ่งอาพาธ หลังจากนั้น พบว่า พระโมคคัลลานะก็หายจากอาพาธ
    ในกาลต่อมา พุทธศาสนิกชนจึงมีความเชื่อว่า โพชฌงค์นั้น สวดแล้วช่วยให้หายโรค ซึ่งในพระไตรปิฎกกล่าวว่า ธรรมที่พระองค์ทรงแสดง เป็นธรรมเกี่ยวกับปัญญา เป็นธรรมชั้นสูง ซึ่งเป็นความจริงในเรื่องการทำใจให้สว่าง สะอาดผ่องใส ซึ่งสามารถช่วยรักษาใจ เพราะจิตใจมีความสัมพันธ์และเกี่ยวข้องกับร่างกาย เนื่องจากกายกับใจเป็นสิ่งที่อาศัยกันและกัน

หลักของโพชฌงค์เป็นหลักปฏิบัติทั่วไป ซึ่งไม่จำกัดเฉพาะผู้ป่วยเท่านั้น เพราะโพชฌงค์แปลว่า "องค์แห่งโพธิ" หรือ "องค์แห่งโพธิญาณ" เป็นองค์แห่งการตรัสรู้ซึ่งเป็นเรื่องของปัญญาด้วย

เพื่อขยายความเพิ่มเติม ข้อมูลเรื่องความรู้คู่คุณธรรมในเว็บทรูปลูกปัญญา ได้ระบุว่า โพชณังคปริตร เป็นบทสวดประเภทสัจกิริยา แปลว่า การตั้งความสัตย์ หรือสัจจาธิษฐาน แปลว่า การอธิษฐานในใจโดยอ้างสัจจะ ดังนั้น การสวดจะมีผลต่อการรักษาโรค
    "ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ฯ" ทรงเชิญชวนคนไทย...ร่วมกันสวดมนต์ถวายในหลวง ขอให้พระองค์ทรงหายจากพระอาการที่ทรงพระประชวรอยู่ในขณะนี้
    http://www.tnews.co.th/html/content/161394/

bookmarks, แสงธูป, HiddenMan และอีก 4 คน ถูกใจ
  5. joonkung

joonkung สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    108
    สวดเรียบร้อยแล้วครับ ถวายพระกุศลให้ในหลวง และ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คุ้มครองในหลวงแล้วครับ
    เมื่อวันที่ 13 ก็สวดอิติปิโส 108 จบถวายพระองค์ท่านแล้วขอพระองค์ท่านทรงพระพลานามัยแข็งแรงและหายประชวรในเร็ววันด้วยเถิด

bookmarks, temp, แสงธูป และอีก 5 คน ถูกใจ
  6. ตะนิ่นตาญี

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    ขอบพระคุณ คุณ Anduril มากครับ ที่ กรุณา แบ่งปัน ความรู้ ให้ แก่ ตะนิ่นตาญี และเพื่อนเพื่อน

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๒๐.๕๖ นาฬิกา

bookmarks, Alamos, แสงธูป และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. ตะนิ่นตาญี

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    ขอบพระคุณ คุณ joonkung มากครับ ... ขอให้กุศลผลบุญทุกประการ ตก อยู่ กับ คุณ joonkung ด้วยเทอญ

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๒๐.๕๙ นาฬิกา

bookmarks, Alamos และ แสงธูป ถูกใจ
  8. dek-harte

dek-harte อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    296
    เอาบทสวดเต็มมาเติมให้นะครับ
    ภาพที่ประกอบยังไม่ใช่บทสวดทั้งหมด เผื่อมีบางท่านอาจเข้าใจผิดหรืออยากหาบทเต็มครับ
    ตามลิงค์ข่าวนี้
    http://www.posttoday.com/social/royal/388246
    บทสวดครับ
    คำแปล
    - บทแปล -

โพชฌงค์ ๗ ประการ คือ สติสัมโพชฌงค์ ธรรมวิจยะสัมโพชฌงค์ วิริยะสัมโพชฌงค์ ปีติสัมโพชฌงค์ ปัสสัทธิสัมโพชฌงค์ สมาธิสัมโพชฌงค์ และอุเบกขาสัมโพชฌงค์ ๗ ประการเหล่านี้ เป็นธรรมอันพระมุนีเจ้า ผู้ทรงเห็นธรรมทั้งปวงตรัสไว้ชอบแล้ว อันบุคคลเจริญแล้วกระทำให้มากแล้ว ย่อมเป็นไปเพื่อความรู้ยิ่ง เพื่อความตรัสรู้ และเพื่อนิพพาน

ด้วยการกล่าวคำสัตย์นี้ ขอความสวัสดี จงบังเกิดมีแก่ท่าน ตลอดกาลทุกเมื่อ ในสมัยหนึ่ง พระโลกนาถเจ้า ทอดพระเนตรเห็นพระโมคคัลลานะ และพระมหากัสสปะเป็นไข้ ได้รับความลำบาก จึงทรงแสดงโพชฌงค์ ๗ ประการ ให้ท่านทั้งสองฟัง ท่านทั้งสองนั้น ชื่นชมยินดียิ่ง ซึ่งโพชฌงคธรรม โรคก็หายได้ในบัดดล

ด้วยการกล่าวคำสัตย์นี้ ขอความสวัสดี จงบังเกิดมีแก่ท่าน ตลอดกาลทุกเมื่อ ในครั้งหนึ่ง องค์พระธรรมราชาเอง (พระพุทธเจ้า) ทรงประชวรเป็นไข้หนัก รับสั่งให้พระจุนทะเถระ กล่าวโพชฌงค์นั้นนั่นแลถวายโดยเคารพ ก็ทรงบันเทิงพระหฤทัย หายจากพระประชวรนั้นได้โดยพลัน

ด้วยการกล่าวคำสัตย์นี้ ขอความสวัสดี จงบังเกิดมีแก่ท่าน ตลอดกาลทุกเมื่อ ก็อาพาธทั้งหลายนั้น ของพระผู้ทรงคุณอันยิ่งใหญ่ทั้ง ๓ องค์นั้น หายแล้วไม่กลับเป็นอีก ดุจดังกิเลส ถูกอริยมรรคกำจัดเสียแล้ว ถึงซึ่งความไม่เกิดอีกเป็นธรรมดา ด้วยการกล่าวคำสัตย์นี้ ขอความสวัสดี จงบังเกิดมีแก่ท่าน ตลอดกาลทุกเมื่อ เทอญ.

จาก http://www.dhammathai.org/sounds/photchangkhaparit.php

ขอบคุณครับ

bookmarks, Alamos, ตะนิ่นตาญี และอีก 3 คน ถูกใจ
  9. ตะนิ่นตาญี

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    ขอบพระคุณ คุณ dek-harte มากครับ

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๑๖ กันยายน พ.ศ. ๒๕๕๘

เวลา ๑๑.๑๔ นาฬิกา

bookmarks, dek-harte และ Alamos ถูกใจ
  10. ctpk05

ctpk05 อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,606
    ด้วยอานุภาพแห่งบทสวดมนต์ก็ดี ขณะนี้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ทรงมีพระอาการดีขึ้นตามลำดับ ตามที่มีแถลงการณ์ฯ หรือจากที่ฟ้าหญิงฯทรงตรัสไว้ตามข่าวข้างต้น

แต่ทั้งนี้ ทรงเชิญชวนให้ประชาชนชาวไทยสวดต่อ เพื่อถวายพระพรให้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ทรงมีพระพลานามัยแข็งแรงขึ้นต่อไปครับ

Alamos, ตะนิ่นตาญี, bookmarks และอีก 4 คน ถูกใจ
  11. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ขอบคุณครับ

Alamos และ ตะนิ่นตาญี ถูกใจ.
  12. ctpk05

ctpk05 อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,606

จาก Facebook ของ มจ.จุลเจิม ยุคล ครับ

13. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    เล่าให้ฟังนะครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันไหม ถ้าไม่เกี่ยวก็ขอให้อ่านจนจบ
    จำได้ตอนปี 2550 ตอนนั้นใช้สิทธิลาบวชพระ 1 พรรษา ตามโครงการ
    ในหลวง พระชนมายุครบ 80 พรรษา ผมสมัครเข้าบวชโครงการนี้ด้วย
    ตั้งจิตอธิษฐานอยู่ 1 พรรษา ในวัดอารามหลวง มาวันหนึ่งเป็นวันพระ
    ขณะที่กำลังอ่านหนังสือในกุฏิ มีมัคทายกมาตามบอกผมว่า"ท่านครับ
    นิมนต์รับสังฆทานด้วยครับ" ผมก็เลยถามว่า"แล้วพระรูปอื่นละโยม"
    มัคทายกตอบ"ไปกิจนิมนต์กันหมดครับ ส่วนท่านเจ้าอาวาสป่วยอยู่
    ไม่อยากรบกวน" ผม"โยมไปบอกให้เขาไปรอที่วิหารเลยนะ เดี๋ยวไป"
    พอไปถึง พบสามีภรรยาคู่หนึ่งอายุราวๆสามสิบกว่าๆนั่งรออยู่ สีหน้า
    อมทุกข์ ก็เลยถามว่า"โยมมาจากไหนกัน ทำอาชีพอะไร แล้วที่มา
    ถวายสังฆทาน เนื่องในโอกาสอะไรเหรอ" ฝ่ายสามีตอบ"บ้านผมอยู่
    สอยดาวโน่น ตอนนี้ทำสวนยางอยู่ประมาณ 30 ไร่ ดูแลเอง กรีดเอง
    พอดีตอนนี้ ลูกผมป่วยหนักนอนอยู่โรงพยาบาล พอดีมีญาติผู้ใหญ่
    แนะนำมาถวายสังฆทาน เผื่อลูกผมจะดีขึ้น" จากนั้นผมก็รับสังฆทาน
    จากโยมคู่นั้นตามระเบียบ แล้วผมก็บอกกับโยมคู่นั้นว่า"เดี๋ยวช่วยจด
    มนต์บทนี้ใส่กระดาษเก็บไว้นะ" โยมคู่นั้นสงสัย"มนต์อะไร ทำไมเหรอ"
    ผมบอกไปว่า"บทสวดโพชฌังคปริตรน่ะโยม จดไว้ซะ แล้วเอาไปสวด
    ลูกโยมฟังนะ" โยมคู่นั้นถามต่อ"ผมไม่ใช่พระจะสวดได้เหรอ แล้วมัน
    จะขลังเหมือนพระสวดเหรอ" คราวนี้ผมเลยบอกว่า"โยมฟังให้ดีนะ
    พ่อแม่ที่ดีทุกคนเปรียบเหมือนพระอรหันต์ของลูก โยมเป็นพ่อแม่ที่ดี
    อาตมารู้ เอาไปสวดเถอะ" หลังจากนั้นผ่านไปราว 2 สัปดาห์ชายหญิง
    คู่นั้นมาหาผมถึงกุฏิ มาบอกผมว่าลูกชายเขาพ้นขีดอันตรายแล้ว อีก
    2-3 วัน จะได้กลับบ้าน นี่คือเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับผมปาฏิหารย์แห่ง
    ความรักของพ่อแม่ที่มีต่อลูก ปาฏิหารย์แห่งบทสวดโพชฌังคปริตร
    แล้วทำไมพวกเราจะร่วมสร้างปาฏิหารย์ให้แก่องค์ประมุขราชาอันเป็น
    ที่เคารพเทิดทูนบูชาไม่ได้เล่า ช่วยกันเถอะครับ ปาฏิหารย์มีจริง

Last edited: 17 Sep 2015
  14. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
  15. ตะนิ่นตาญี

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    ขอบพระคุณ คุณ ctpk05 มากครับ ... ตะนิ่นตาญี จะสวดมนต์ เพื่อถวายพระพร ในหลวง

ให้ ทรงมีพระพลานามัย แข็งแรงขึ้นครับ ... ขอบพระคุณ คุณ ctpk05 มากครับ

ตะนิ่นตาญี

Alamos และ ctpk05 ถูกใจ.
  16. ตะนิ่นตาญี

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    ขอบพระคุณ คุณกระต่ายหมายจันทร์ มากครับ ... จะสวดมนต์บทนี้ต่อไปเรื่อยเรื่อยครับ

ตะนิ่นตาญี

17. ตะนิ่นตาญี

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    ขอบพระคุณ คุณ Apollo มากครับ ... สำหรับ ข่าวดี ที่ นำมาฝาก

ตะนิ่นตาญี

Alamos likes this.
  18. ตะนิ่นตาญี

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    ขอบพระคุณ น้าเชฯ มากครับ

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๑๗ กันยายน พ.ศ. ๒๕๕๘

เวลา ๒๐.๓๖ นาฬิกา

Alamos likes this.
  19. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    เช่นเดียวกันครับคุณตะนิ่นฯ ผมกับลูกสาวเพิ่งสวดโพชฌังคปริตร
    จบไปเมื่อกี้เอง ตอนนี้ลูกสาวผมหลับไปแล้ว ขอบคุณครับที่อ่าน

ตะนิ่นตาญี และ Alamos ถูกใจ.

Share This Page