ขออนุญาต ครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Tohchida, 10 พ.ย. 2016

1. Tohchida

Tohchida อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    371
    ผมรับราชการมาสิบกว่าปี...(จากเริ่มแรกสี่พันหนึ่งร้อบบาทถ้วน) ตอนนี้รับเงินเดือนเกือบสองหมื่น... ตกวันละหกร้อยกว่าบาท ผมอยากถามว่า พวกกลุ่มต่อต้านสถาบัน และพวกแบมือขอจากรัฐบาลโดยอ้างอย่างนั้นอย่างนี้ ถามว่า... พวกคุณอยากได้อะไรจากสังคม รัฐบาล หรือจากใคร ปัจจุบัน พลทหารกองประจำการ รับเงินเดือน 9,000บาทถ้วน(ไม่รวมเบี้ยเลี้ยง) 555 ตอนที่ได้นะ ผมเงินเดือนหมื่นกว่า... น้องๆพลทหารฯ ได้รับเกือบเท่าผม แม่ม เขามีเบี้ยเลี้ยงอีก ผมไม่มี... ถ้าผมได้อย่างน้องๆๆนะ สวดยอด แต่ว่าไปน้องเขาเข้ามาเป็นทหาร สองปีน้องเขาก็ปลด ดีเสียอีกน้องๆเขาได้มามีประสบการณ์ผ่านชีวิตห้วงนึง ออกนอกเรื่องไปเยอะ... จุดประสงค์คือจะถาม สามทู้ยี่สิบ เมริงจะเอาอะไร เมริงพูดมา...

bookmarks, กีรเต้, ชายน้ำ และอีก 2 คน ถูกใจ
  2. มือดี จากพระนคร

มือดี จากพระนคร อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
    พลทหาร รับเงินเดือน 9,000 ไม่ออกความเห็นเรื่องเงินได้มากหรือน้อย
    เเต่อยากให้บอกหน่อย จริงหรือเปล่า ที่ว่าฝึกแค่หกเดือน แล้วให้กลับไปอยู่บ้านได้
    แต่เงินเดือน เดือนละ 9,000 ของอีกปีกว่าๆ มีคนมางาบไปแดกเเทน
    แลกกับการไม่ต้องอยู่ในค่ายทหาร

3. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    เค้าทำเรื่องปลดประจำการ ย้ายทะเบียนบ้านออกจากค่ายทหาร เรียบร้อย จะเอาชื่อใครมาเบิกล่ะ

Tohchida likes this.
  4. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    มือดีแกเป็นสายมโน ตัดแปะ แกเป็นบอท คงไม่ได้คำตอบหรอกครับ :D

bookmarks และ Tohchida ถูกใจ.
  5. yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    472
    พวกนี้มันแค่พวกจัดตั้งครับ ถ้าจะหาตัว ลองหาตามพวกรับสมัครงานแบบทำงานในเน็ต อาจจะเจอตัวได้ไม่ยากนัก

6. มือดี จากพระนคร

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
    เมริงจะเอาอะไร เมริงพูดมา...

ถ้าอยากรู้จริงๆ จะตอบให้เสียที ฟังดีๆนะ
    ผมจะเอาอะไรนั้น ผมพูดไม่ได้ "ถึงตายก็พูดไม่ได้" มันผิดกฎหมา
    เป็นอันว่า ที่นี้ เราได้เข้าใจตรงกันแล้วนะ จะได้ไม่ต้องถามอีก
    อ๋อ.... แล้วที่ผมถามไว้ ไม่มีความแมน
    ไม่มีความเป็นชายชาติทหารที่จะตอบรึ

หรือจะบอกว่า ที่รับราชการมาสิบกว่าปี
    อยู่หน่วยสร้างความบรรเทิง เลยไม่รู้เรื่องแดกเงินเดือนพลทหารอ่ะคร้าาาาา
    images?q=tbn:ANd9GcRJOpTshpiQCzWm1Fv67vsetianjVK-67Uf5AfTvnehgqvJShO1-Q.jpg

7. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371

คุณเมริงถาม... ทหารบ้านไหนฝึกหกเดือนแล้วกลับไปอยู่บ้านครับ อย่าฟังแต่ที่เขาเล่ามาครับ... มีหลักฐานไหม ผมเคยเจอครับฝึกทหารใหม่สามเดือนแล้วขึ้นกองร้อยสามเดือน รวมหกเดือนปลดประจำการครับ(พลทหารมีวุฒิ ป.ตรี ตอนคัดเลือกร้องขอเป็นพลทหารกองประจำการครับ) อื่นๆแล้วแต่กรณี อธิบายไปเมริงคงไม่ฟังเพราะเมริงถึงตายเมริงก็พูดไม่ได้ อยู่ในโลกความเป็นจริงหน่อยครับ เอาหลักฐานมาเปิดครับ แต่เหรี้ยอย่างเมริงคงไม่มี ครับไอ่พวกฟั
    แต่เขาเล่ามา ถึงตายก็พูดไม่ได้ 555 ส่วนที่กล่าวหาว่าผมอยู่ในส่วนสร้างความบันเทิง ผมหน่ะอยู่ชายแดนครับ แต่พอมีเวลาเล่นอินเตอร์เนทดูความสมเพสไอ่พวกเหรี้ยๆอย่างเมริง ครับ

bookmarks, apollo, HiddenMan และอีก 5 คน ถูกใจ
  8. Kati

Kati อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    23 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    267
    มือดี...รู้ทุกเรื่อง ยกเว้น "ความจริง"

bookmarks, แสงธูป, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  9. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    รอถาม แพรต ซิ!!

bookmarks, kokkai, apollo และอีก 3 คน ถูกใจ
  10. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    นักปฏิวัติไม่กลัวตาย แต่จนแก่ตายก็ยังไม่กล้าปฏิวัติ เอาเถอะๆเห่าแล้วสบายใจก็เอา อย่างน้อยก็มีไอ้หงอกเจียมเป็นเพื่อน

Huligan, apollo, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    หายไปไหนเลย

kokkai, อาวุโสโอเค และ Tohchida ถูกใจ
  12. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    หนีทหาร เฮ้ยยยย!! น่าผ่อนผันนะ อ้างติดเรียนทำนองนี้ คงผ่อนจนหมดเกณฑ์นะ ลูกหลานทหารตำรวจ กล้าหาญอยู่แล้ว

kokkai, กีรเต้, apollo และอีก 3 คน ถูกใจ
  13. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    นักปฏิว้ง ปฏิวัติ อะไรกันครับ ไอ้พวกนี้ขี้โม้ทั้งนั้น

แค่ถูกถามง่ายๆว่าต้องการอะไรก็ใจหมาไม่กล้าตอบแล้ว

(ขอโทษหมาที่ถูกลดตัวเอามาเปรียบเทียบกับไอ้พวกเศษสิ่งมีชีวิตพวกนี้)

apollo, อาวุโสโอเค, นอกคอก และอีก 2 คน ถูกใจ
  14. มือดี จากพระนคร

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
    "เรื่องพลทหารที่ออกมาอยู่บ้านนาย ถือเป็นเรื่องปกติ และมีเยอะด้วย โดยเฉพาะลูกคนรวย พวกวิ่งหนีทหารไม่ทันก็มาหาให้ช่วยกันเวลานี้ โดยขอชื่อไปอยู่บ้านผู้บังคับบัญชา แต่ตัวไม่อยู่ ผู้บังคับบัญชาก็รับเงินไป เดือนละ 9,000 บาท" พล.ร.ต.เบญจพร กล่าว.
    http://news.sanook.com/1853162/
    แหม.... เรื่องนี้
    พลอวกากเอก Tohchida หรือไม่ก็ พล.ร.ต.เบญจพร ต้องมีคนใดคนหนึ่ง
    ตอหลดตอแหลแน่ๆ ผมรู้นะ คุณจะเลือกใครกันแน่ที่กำลังแหลให้เราฟัง:giggle:

15. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    ครับ... คุณจะว่าผมอย่างไรผมไม่ถือครับ... นึกว่าเสียงนกเสียงกาครับ ผมเปิดเผยรูปตัวเอง อาชีพ สามารถตามหาตัวผมได้ครับ แต่คุณเมริงทั้งหลายไม่เห็นจะเปิดเผยอะไรเลย มีแต่ทำตัวน่าสมเพสไปวันๆ ครับ ปล.ตำแหน่งเจ้ามูลเมืองของเมริงสิ พลอวกากเอก... ไว้ให้พ่อมูลเมืองใช้เถอะครับ

bookmarks, อู๋ คาลบี้, ชายน้ำ และอีก 2 คน ถูกใจ
  16. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    ไอ้ตูดดีจากหน้าคอมๆและหลังคอมๆนี้มันแสนรู้ไปหมด คิดอะไรๆก็ง่ายๆไปหมดใครพูดอะไรก็ต้องพูดตามแล้วเติมว่าใครๆก็รู้
    เงินเดือนสมัยนี้เขาเอาเงินสดมาเป็นก้อนๆแล้วมาเรียกชื่อที่ละคนและจ่ายเป็นคนๆแล้วแปะนิ้วโป้งไว้อย่างนั้นเหรอ สงสัยบอกกูหน่อยว่ะ
    ปล ลืมพูดไปหน่อย พี่ชายกูมีทหารรับใช้แล้วมันบอกขอลาไปช่วยแม่เกียวข้าวใจดีให้มัน แล้วหายไปเลยพี่กูจะซวยเพราะทหารรับใช้หายไปโดนนายด่า ต้องไปตามมันกลับมาเสียตังค์ค่ารถเองด้วย

17. มือดี จากพระนคร

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
    อ้อ..... พลอวกากเอก Tohchida กำลังจะบอกว่า จะด่าจะว่ายังไง
    ตูก็ไม่ถือไม่สน เพราะตูหนังหนาหน้าด้านสินะ:D:D

18. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เปล่าครับ เขาจะบอกว่ามือด้วนไร้ค่าครับ

bookmarks likes this.
  19. โก๋แก่

โก๋แก่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 พ.ย. 2016
    คะแนนถูกใจ:
    299
    ด่าเก๊งเก่งจังเลยครับ ..จินตนาการเห็นเป็น แม่ค้าตลาดสดยืนถกผ้าถุง มือท้าวเอว ตะโกนด่าแม่ค้าแผงตรงข้ามเลยครับ เมื้อนเหมือน..

20. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    ปล่อยเขาไปเถอะครับ... ผมปลงแล้ว คุยกับบุคคลจำพวกนี้.... เปลืองจิตครับ

21. มือดี จากพระนคร

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64

ห๊าๆๆ…. ทำไมถึงโง่เยี่ยงนี้ เรื่องแค่นี้คิดไม่ออก
    อย่างว่า ถ้าฉลาดคงไม่เป็นสลิ่มเหลืองกลายพันธุ์กัน
    ต้องโง่เท่านั้นถึงจะเป็นกันได้:D

เรื่องเงินเดือนที่แกสงสัยอ่ะนะ มันไม่มีอะไรสลับซับซ้อนยากเย็นอะไรเลยยย
    มามะ จะใช้หัวแม่เท้าคิด แล้วตอบให้ก็ยังได้

…..เงินเดือน ถ้ารับกันทางบัตร ATM
    เมิงก็ทิ้งบัตรไว้ให้เค้ากดเอาสิฟระ ฟายได้ใจจริงๆ:shake:

ปล. ที่แก ปล. เขียนมา นับว่าพี่ชายแกใจประเสริฐดีมากๆเลยนะ
    ที่ให้น้องเค้าไปเกี่ยวข้าวช่วยแม่
    คงรู้ดีว่าให้ออกไปทำงานหาเลี้ยงครอบครัวน่าจะเกิดประโยชน์ดีกว่า

แทนที่จะกักตัวเอาไว้ ปรนนิบัติรับใช้ ซักผ้า หุงข้าว ล้างจาน ถูบ้าน>:)>:)

22. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ขำมือด้วนจริงๆ ทำได้แค่แถไปมา แซะทุกเรื่อง ยุ่งไปทุกอย่าง แต่เพื่อนตัวเองเงียบอย่างกับสาก

23. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    อิอิ สาวกหงอกเจียม พวกร่าน แม่มยกตัวเองเป็นผู้รู้ ผู้เจริญ ผู้ฉลาด แต่แม่มไม่รู้ว่าจะชนะยังไง แล้วมันก็ไม่รู้ว่าอุปสรรคสำคัญที่สุดคือความริยำของพวกมันนั่นแหละ อึอึ...

24. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    หรือว่าาาาาาา ไปเกณฑ์ฯแล้ว??

มาทำหน้าที่ของประชาชนชาวไทยด้วยการ... เกณฑ์ทหาร

Alamos likes this.
  25. มือดี จากพระนคร

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
    พี่มาร์คอภิสิทธิ์ชนคนดี ไม่ยอมมาทำหน้าที่ของประชาชนชาวไทยด้วยการ
    ... เกณฑ์ทหารเลย:cry:

จะอายทำไมอ่ะ คนดี หนังใบหน้ามันหนาอ่ะครับ
    อีกอย่าง คนพวกนี้เค้าก้าวข้ามความอาย แบบว่าไร้ยางกันหมดแล้ว:D:D:D:D

26. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แล้วมือด้วนหนีทหารอายไหมครับ

27. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    พี่มาร์คน่ะคงไม่มีปัญหาแล้วแหละ เหลือแต่วีรบุรุษติปตัยเลือดใหม่ร้อนแรงนั่นแหละ จะจบแบบไหน
    ไอ้จ่านิวด้วย 555

bookmarks และ Alamos ถูกใจ.
  28. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    มือดีฯ ผมว่าไอ้ตี๋เนติวิทย์นี่อนาคตไกลนะ รีบๆเกาะไว้เถอะ

ไม่นานนายจ้างมือดีฯต้องสั่งให้มือดีเลียไอ้นี่

Alamos และ นอกคอก ถูกใจ.
  29. มือดี จากพระนคร

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
    เห็นด้วยครับ น้องเค้ารุ่งมีอนาคตไกลแน่นอน
    แต่จะรุ่งริ่งดับอนาถก่อน ตอนเกณฑ์ทหารโดนใบแดงนี่ล่ะ
    ...... น้องเค้าคิดดีแล้ว อาจจะถูกกระทืบตายเอาได้ง่ายๆ นึกแล้วสยอง :whew:

พลทหาร ป.โทถูกซ้อมจนตาย ดีกรีธรรมศาสตร์ อันดับ 1แห่งเกียรติ์นิยม

[ภาพ18+]เผยภาพ-เรื่องราวทหารเกณฑ์ป.โท โดนครูฝึกกว่า10นายรุมกระทืบจน ...

4 ปีไม่คืบ ชาวเน็ตขุดคดีครูฝึกรุมซ้อมทรมานพลทหารดับอนาถมาแชร์ใหม่

30. Kati

Kati อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    23 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    267
    ตอนทำนะไม่คิดพอจวนตัวก็ดัดจริตกลัวโดนคอมแบต

เป็นนักประชาธิปไตย ไม่ได้อยู่เหนือกฎหมายเด้อ... หนีได้ก็ 4 ปี หลังจากนี้สนุก

31. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ยังไม่ทันไรเลย

เริ่มเลียแล้ว

32. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เข้าใจครับ มือด้วนพยายามให้ทหารต้องเลว แต่เปล่าประโยชน์ครับ การที่มีทหารนิสัยไม่ไดี ไม่ได้ช่วยให้มือด้วนพ้นจากข้อหาหนีทหารแต่อย่างใด

ชายน้ำ likes this.
  33. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    5555

ปวดหัวกับตรรกะควายแดงครับ

หาเรื่องหนีภาษี อ้างว่าเพราะกลัวรัฐบาลเอาเงินไปซื้ออาวุธ

อยากหนีทหาร อ้างว่าทหารไม่ดี

เผาห้างสรรพสินค้าและสถานที่ราชการ อ้างว่าตกใจ

หนีงานไปโรงแรม 4SS กับชายที่ไม่ใช่สามี อ้างว่าไม่ได้ทำอะไรเสียหาย ขอให้ให้เกียรติผู้หญิง

ฯลฯ ฯลฯ ฯลฯ ฯลฯ

34. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    รู้ดีจิง เกณฑ์แล้วยัง??

35. มือดี จากพระนคร

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
    ผมหนีทหารเหมือนพี่มาร์คร้อยศพอ่ะครับ
    กลัวโดนกระทืบตายคาค่าย
    :sweating:

36. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ในที่สุดมือด้วนก็สารภาพนะครับว่าหนีทหาร จะมีกระทืบไหม ผมว่าอย่างมือด้วนไม่โดนหรอก เพราะถึงเกณฑ์จริงก็คงไม่ผ่าน เพราะอกไม่ถึง 3 ศอก

ปู่ยง likes this.
  37. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เนเน้ต้องโทษโคตรพ่อ PD นั่นแหละ จัดการไม่เด็ดขาด ลูกหลานเลยลำบากเยี่ยงนี้ โสน้าน่า

ปู่ยง และ Alamos ถูกใจ.
  38. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ปีนี้ แพรต ไปเกณฑ์แล้วยัง??

ปู่ยง และ Alamos ถูกใจ.
  39. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ตอนนี้พวกร่านจะดิ้นตายเพราะหมุดพ่อ PD ถูกเปลี่ยน 555 สบายใจจัง

TheGreatBeyond likes this.

Share This Page