ขอร่วมด้วย ช่วยอีกแรง กับ "ช่วยกัน ทำความจริงให้ปรากฏ"...

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย suraphan07, 16 ต.ค. 2015

1. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
  2. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ปู่ยง, กีรเต้, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    กำลังอ่านและคิดจะตั้งกระทู้พอดี
    แต่นึกหัวข้อกระทู้ไม่ออก และยกเนื้อหามาได้ทั้งหมดแบบคุณ ผมก็ทำไม่เป็น
    --------------------------------------------------------------------------------------
    ในบรรดาผู้นำประเทศที่ผ่านมา ถ้าจะจัดอันดับความหน้าด้าน(เรื่องโกงนี่ขี้เกียจจัดแล้ว เพราะคงไม่มีใครเทียบเท่า)
    ท่านแม้วเราต้องติดอันดับต้นๆแน่นอน
    ดังนั้นคนที่คบกันได้ อยู่ร่วมกันได้ เป็นเพื่อนเป็นลูกน้อง เป็นขี้ข้าใกล้ชิด
    ถ้าไม่หน้าด้านเหมือนกันหรือพอๆกัน คงถอดใจเลิกคบหากันไปแล้ว

มิติใหม่, bookmarks, กีรเต้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    บางทีก็สงสารเห็นใจเธอว่าโง่ ถูกพี่ชายหลอกใช้

แต่เมื่อดูพฤติกรรม บินฟรี พักฟรี เที่ยวฟรีตลอดระยะเวลาที่เธอดำรงตำแหน่งนายกฯ

ยิ่งดูรูปตดนเธอส่งตาหวานเยิ้มยั่วยวนพ่อหมึกโอบามา

ยัยคนนี้มันก็ไม่ได้โง่เท่าไหร่นี่หว่า

และวิบากกรรมที่กระหน่ำเธออยู่ในปัจจุบันก็ดูจะสาสมแล้ว

emujack, temp, มิติใหม่ และอีก 5 คน ถูกใจ
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เคยบอกหลายครั้งตั้งแต่ต้นๆ ว่า เป็น "สุนัขจิ้งจอก ที่เอาหนังลา-หนังแกะ มาคลุมตัวไว้"

temp, kokkai, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. ์NooK

์NooK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    ถ้าฟังขึ้น น่าเชื่อถือ ก็ลดความน่าเชื่อถือของ พรรคเพื่อเธอ ค่ะ

ถ้าไม่น่าเชื่อถือ คะแนนจะตีกลับ ไปยังพรรคเพื่อเธอ
    ทำนอง ตัวอิจฉา รังแกนางเอกค่ะ
    คนจะเอาใจช่วย ยิ่งลักษณ์ มากขึ้น ค่ะ

จากการอ่านข้อมูลแล้ว
    ยิ่งรู้สึกว่า ยิ่งลักษณ์ ถูกสาน และตะหาร ทำอย่าง ไม่เป็นธรรม (มีคนคิดอย่างนี้มากซะด้วย ไม่เชื่อ อย่าเชื่อ ค่ะ)
    Nook ว่า ยิ่งแชร์
    ยิ่งลักษณ์ ยิ่งมีคนเชียร์เยอะขึ้น
    ค่ะ

ช่วยกันแชร์ ค่ะ
    เพื่อ ยิ่งลักษณ์

Last edited: 17 ต.ค. 2015
  7. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ท่องไว้... ไม่ผิด ไม่โกง โดนกลั่นแกล้ง 2 มาตราฐาน เอียง ประชาธิปไตย

ยังไงๆท่านยิ่งลักษณ์ก็ไม่ผิด

8. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    ถ้าคุณคิดว่าถูกแล้วที่ทำอย่างนี้
    ช่วยกัน แชร์นะค่ะ สนับสนุนค่า

คนไทยชอบเชียร์ นางเอก พระเอก สู้กับตัวอิฉาอยู่แล้วค่ะ

9. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ผมแชร์ข้อเท็จจริง... ไม่ได้แชร์ที่คิดว่าถูกครับ

อู๋ คาลบี้, kokkai และ bookmarks ถูกใจ
  10. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    สังคม จะตัดสินผิดถูกเองค่ะ

อย่าคิดว่าตัวเองคิดถูก 100 ฟังคนอื่นด้วย
    ยิ่งหลายคน ก็จะกลายเป็นความคิดมวลชนค่ะ
    ว่าเห็นด้วยกับคุณหรือไม่

สนับสนุนค่ะ

11. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ถ้าเป็นข้อเท็จจริง ศาลจะตัดสินถูกผิดเองครับ
    ส่วนสังคมอาจจะใช้ข้อเท็จจริง หรือความรู้สึกก็ไม่รู้

แล้วความรู้สึกว่าคนอื่นก็คิดเหมือนกัน เราเป็นคนส่วนใหญ่ ใครๆก็คิดแบบนี้ อาจเป็นแค่ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

12. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141

ไม่ใช่ศาลจะตัดสินโลกได้ ถูกทั้งหมด
    ไม่ใช่เลยค่ะ

ต้องใช้วิจารณญาณของเราด้วยค่ะ

13. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D งั้นยกเลิก มาใช้วิจารณญาณตัดสินกันมั๊ยครับ... ดูท่าจะมีมาตรฐาน เชื่อถือได้ อยู่บนข้อเท็จจริงดี...

อู๋ คาลบี้, kokkai, Alamos และอีก 3 คน ถูกใจ
  14. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ใช่เลย วิจารณญาณ + มโน ตัดสินได้ทุกอย่างในโลก

ชายน้ำ, suraphan07, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  15. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    บางที ก็แปลกดีกับพวกตอแหล เข้าข้างนังดอกไม้ ไม่รู้จะเลียอะไรขนาดนี้ อ่านแล้วอยากจะอ๊วก

suraphan07 และ kokkai ถูกใจ.
  16. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    เอาเป็นว่าอย่าพูดส่งเดชเลย..
    ลองยกตัวอย่างเรื่องไหนที่ศาล (สาน) ไม่เป็นธรรมดีกว่า

bookmarks และ suraphan07 ถูกใจ.
  17. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    เมื่อวานนี้ โพสไปในกระทู้ของคุณทองกรอบว่าไอ้ไม้หาระเบิดนั่นซื้อในยุคทักษิณ ระงับการซื้อในยุคอภิสิทธิ์ แค่นั้นเอง ปรากฎว่ามีพวกมาโพสด่าว่าอวยปชป งั้นงี้ เป็นติ่งปชปงี้ แค่พูดความจริงเองนะ แต่มันหาว่าอวย คนมันอคติอ่ะนะ

suraphan07, ปู่ยง, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  18. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    ศาลไม่ใช้ผู้รู้แจ้งในโลก ค่ะ
    สาน ตัดสิน แล้ว เชื่อหมด เลยหรือ เจ้าค่ะ

พระพุทธเจ้าผู้พ้นโลก ยังตรัสสอน ไว้ดังนี้ค่ะ

กาลามสูตร
    เป็น พระสูตรที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงแก่ชาวกาลามะ หมู่บ้านเกสปุตติยนิคม แคว้นโกศล เรียกว่า เกสปุตตสูตร ก็มี เนื่องจากหมู่บ้านนี้เป็นทางผ่านไปเมืองใหญ่ จึงมีบรรดาเจ้าลัทธิต่างๆมาแสดงทัศนะของตนเองว่าถูกต้อง เมื่อพระพุทธเจ้าของเราเสด็จมา ชาวบ้านจึงถามว่าควรจะเชื่อใครดี เพราะต่างคนต่างบอกว่าคำสอนของตนเองถูกต้อง พระพุทธเจ้าจึงแสดง หลัก 10 ประการเครื่องพิจารณา

กาลามสูตรเป็นหลักแห่งความเชื่อ ไม่ให้เชื่องมงายโดยไม่ใช้ปัญญาพิจารณาให้เห็นจริงถึงคุณโทษหรือดีไม่ดี ก่อนเชื่อ มี ๑๐ ประการคือ

๑.มา อนุสสเวนะ อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ฟังๆ กันมา
    ๒.มา ปรัมปายะ อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ทำต่อๆ กันมา
    ๓.มา อิติกิรายะ อย่าเพิ่งเชื่อตามคำเล่าลือ
    ๔.มา ปิฏกสัมปทาเนนะ อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ้างตำรา
    ๕.มา ตักกเหตุ อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกเดา
    ๖.มา นยเหตุ อย่าเพิ่งเชื่อโดยคาดคะเนเอา
    ๗.มา อาการปริวิตักเกนะ อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกคิดตามแนวเหตุผล
    ๘.มา ทิฏฐินิชฌานักขันติยา อย่าเพิ่งเชื่อเพราะถูกกับทฤษฎีของตน
    ๙.มา ภุพพรูปตายะ อย่าเพิ่งเชื่อเพราะมีรูปลักษณ์ที่ควรเชื่อได้
    ๑๐.มา สมโณ โน ครูติ อย่าเพิ่งเชื่อ เพียงเพราะผู้พูดเป็นครูบาอาจารย์ของตน

หลักนี้มีที่มาใน กาลามสูตร และสูตรอื่นๆ ที่ตรัสไว้สำหรับให้ทุกคน
    มีความเชื่อในเหตุผลของตนเอง
    ในเมื่อมีปัญหาเกิดขึ้นว่า สิ่งที่มีผู้นำมากล่าวหรือสั่งสอนนั้น

ตนควรจะเชื่อถือเพียงไรหรือไม่ มีผู้ไปทูลถามว่า เขาได้รับความลำบากใจ ในการ
    ที่สมณะพราหมณ์พวกหนึ่ง ก็สอนไปอย่างหนึ่ง สมณะพราหมณ์พวกอื่นก็สอนไป
    อย่างอื่น หลายพวกหลายอย่างด้วยกัน จนไม่รู้ว่า จะเชื่อใครดี ในที่สุด พระองค์
    ตรัสหลักสำหรับ ทำความเชื่อแก่คนพวกนั้น

Last edited: 18 ต.ค. 2015
  19. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  20. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เราประชด จบ

์NooK likes this.
  21. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มาอีกแล้ว สอนไปไม่เคยจำ

22. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ดีครับ ถ้ามีผู้สนับสนุนฝ่ายโน้นส่งเสริมให้แชร์
    ผมจะช่วยแชร์ให้ด้วย

ความจริง ผมก็เริ่มจะแชร์พฤติกรรมอะไรเหล่านี้อยู่บ้างเหมือนกัน
    ถ้าไม่ลืม ก็จะพยายามแชร์ให้เป็นสาธารณะครับ

เรื่องพวกนี้ ถ้าแชร์ไป จะกลายเป็นการสนับสนุนฝ่ายเพื่อไทย
    ผมก็ยินดี
    เพราะเชื่อมั่นว่า วิจารณญานของคนที่อ่านข้อความใดๆ ที่ผมแชร์
    น่าจะมีมากพอที่จะเข้าใจ จากการมองเห็นด้วยตาตนเองประกอบ
    และหากมันจะทำให้ใครเปลี่ยนข้าง
    ผมก็คงได้แค่ขอขำไป

จะมองว่า อะไรเหล่านี้ เป็นอุปสรรคต่อการปรองดอง ผมก็ไม่ว่า
    เพราะเชื่อว่า ต่อให้เอาข้อเท็จจริงแค่ไหนมาแสดง
    ฝ่ายที่ยังเห็นคุณยิ่งลักษณ์เป็นนางฟ้า
    ก็จะไม่มีวันเปลี่ยนแปลงอยู่แล้ว

เพราะคนบางกลุ่ม มักเลือกที่จะเชื่อด้วยอารมณ์มากกว่าเหตุผล

เราถึงได้ต่างกันไงครับ

JSN likes this.
  23. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ย้อนกลับไปอ่าน ข้อความที่ว่า

“ไม่ใช่ศาลจะตัดสินโลกได้ ถูกทั้งหมด
    ต้องใช้วิจารณญาณของเราด้วย”

ยิ่งต้องเอาคำนี้มาพูดอีกครั้ง

เพราะคนบางกลุ่ม มักเลือกที่จะเชื่อด้วยอารมณ์มากกว่าเหตุผล
    เราถึงได้ต่างกันไงครับ”

...ผมมั่นใจสนิทแล้ว ว่าผมพูดไม่ผิดจริงๆ

มิติใหม่, suraphan07, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  24. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมก็จะบอกได้ว่า ถึงศาลจะไม่สามารถตัดสินได้ทั้งโลก แต่ศาลเป็นผู้รู้กฎหมาย ได้เห็นหลักฐานของทั้งสองฝ่าย และมีวิจารณญานจากหลักฐานที่ปรากฎด้วยเหตุและผล ซึ่ง มวลชนไม่ได้เห็น ดังนั้นมวลชนจึงใชวิจารณญาน ใช้เหตุผลมากกว่าเอาความถูกใจตัดสินผู้อื่น

25. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    บทความนี้...ผมเชื่อว่า...
    คงมีเสื้อแดงอ่านกันน้อยมาก...;)
    -------------------------------------------------

------------------------------------------------------------------
    ไม่งั้น วาทกรรม "เมียเซ็นต์ ผัวติดคุก"
    คงไม่อยู่ติดปากพวกเขา มาจนทุกวันนี้
    ตามที่บทความสรุปไว้...ว่า...
    -----------------------------------------
    Screen Shot 2015-10-21 at 09.04.33.png
    -----------------------------------------

26. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    คนชั่วมันตีความเข้าข้างตนเองกับพวกตลอด
    แล้วเป็นไงสุดท้ายติดคุกหนีคดี
    แล้วมาร้องอ้อนวอนขอความเห็นใจว่าโดนกลั่นแกล้ง
    เป็นถึงผู้นำประเทศสติปัญญาความคิดอ่าน
    น่าจะดีกว่าประชาชนทั่วไป
    นี่อะไรแตะตรงใหนก็เน่าไปหมด
    คิดได้แต่เรื่องชั่วๆแต่เรื่องดีๆคิดไม่เป็น
    ไม่ใช่ผิดที่ทำมันผิดตั้งแต่คิดแล้ว

ปู่ยง และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.

Share This Page