ขอบคุณนายประยุทธ ที่จะทำให้คนจนหายไป

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย สี่ขาพาเพลิน, 11 Jun 2015

1. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    1.ซาปัีว รับสลาก มาขาย บังคับขาย80 กำไร 5บาท รับมา500 ขายหมด หักลบต้นทุน ได้แค่ 3000บาท ต่องวด

ย้ำนะครับต้องขายให้หมด เลขขี้เหล่ เลขซ้ำจากงวดที่แล้ว มันจะขายออกได้ยังไง

2.ให้ชาวนาเลิกทำนา นาปี ปกติจะให้เลิกนาปรัง แต่นี่เล่นนาปี แล้วเขาจะเอาที่ใหนแดก ราคาข้าวก็ห่วยสู้จำนำข้าวไม่ได้ หนีสินก็ชนตูด ตายหยังเขียด ไปอีก1

3.ค่าแรงขั้นต่ำลอยตัว ครับ มันทีนี้มันจะจ้าง 200 250 ก็ได้

สามกลุ่มนี้คนจนทั้งนั้น ตายเรียบ
    ........................................................
    ไอ้พวกที่มาบริหาร มันมนุดเงินเดือน กินบำนาญทั้งนั้น มันจะไปเข้าใจพวกหาเช้ากินค่ำได้อย่างไร วันๆนั่งห้องแอร์ รอกินเงินเดือน เกษียรมา ก็มีเงินกินจนตาย ตายมา ก็ได้700,000 ค่างานศพ

ดีจริงๆครับ รัฐที่นั่งอยู่บนหัวคนจน ไม่จำเป็นต้องสนใจคะแนนเสียง มันนึกจะทำยังไงก็ทำ

ขนาดแก้รัฐธรรมนูญ เพื่อคนๆเดียว มันก็จะทำ เพื่อแค่เปิดทางในนายสมคิด มาเป็นรัฐมนตรี

2. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ที่ 1

bookmarks likes this.
  3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  4. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ที่ 3 อ่ะ

5. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ดีใจกับสี่ขาพาเพลินด้วยนะ...

6. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
  7. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อยากดู Jurassic world อ่ะ

8. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ตามไปเซนเซอร์ให้ด้วยครับผู้เกี่ยวข้อง ทางที่ดีเชิญหมอไปด้วย เอาเครื่องผ่าตัดไปผ่า นม

9. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    เอามาเรียกน้ำย่อย ก่อนดูจริงครับ

เสียดาย ถ้าท่านทักษิณ ยังอยู่ ( :devil: ) ท่านคงสร้างที่เมืองเชียงใหม่แล้วแน่ๆเลย ด้วยเงินส่วนตัวด้วยนะ เพราะรัฐบาลไทยคงไม่มีเงินสร้างอ่ะ :D

apollo, JSN และ Alamos ถูกใจ
  10. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    มุกนี้สลิ่มเคยเล่นกับทักษิณน่ะ

ต้องขอบคุณนายทักษิณไม่ใช่เหรอ

Last edited: 12 Jun 2015
  11. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    กระทู้ขยะ ของแดงไม่ผ่าน QC อีกแล้ว

ปล จูราสสิก หนังดีมากๆครับ พึ่งไปดูมา

apollo, Anduril และ Alamos ถูกใจ
  12. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ที่ 11 อ่ะ

13. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    ข้อ 1
    ส่วนบรรยากาศการขายล็อตเตอรี่ ในพื้นที่อำเภอเมืองเลย และ อำเภอวังสะพุง หลังเจ้าหน้าที่จับกุมแม่ค้าที่ขายเกินราคา 80 บาท พบว่าพ่อค้า-แม่ค้า ต่างนำป้ายราคา 80 บาท มาติดไว้อย่างชัดเจน โดยแม่ค้าขายที่ขายอยู่บริเวณหน้าธนาคารกรุงไทย สาขาเอื้ออารี บอกว่าหลังล็อตเตอรี่ปรับราคาที่ 80 บาท ทำให้งวดนี้ขายดี มีลูกค้าทยอยมาซื้อเรื่อยๆ แม้ว่าราคาที่รัฐบาลตั้งไว้จะได้กำไรน้อย แต่ก็ทำให้ขายได้ และ สบายใจมากขึ้น
    ครอบครัวข่าว 3

ข้อ 2
    ความจริงเรื่องการลดพื้นที่ทำนาไม่ใช่เป็นการจ้างให้ชาวนาเลิกการทำนา แต่เป็นการจูงใจให้ชาวนาลดพื้นที่การทำนา โดยเฉพาะพื้นที่ที่ไม่เหมาะแก่การทำนา ให้ชาวนาโดยเฉพาะชาวนาชั่วคราว หันไปใช้พื้นที่ปลูกพืชอื่นที่เหมาะสมกว่าแทน โดยจูงใจจ่ายเงินชดเชยให้ตามที่เหมาะสม ดังเช่นที่ประเทศญี่ปุ่นได้ดำเนินการประสบความสำเร็จมาแล้ว ตั้งแต่ปี 2513
    http://www.bangkokbiznews.com/blog/detail/609419

ข้อ 3
    กระทรวงฯเร่งชี้แจง ลอยตัวแค่งานวิจัย

กระทรวงแรงงานยืนยันค่าแรงขั้นต่ำยังอยู่ที่วันละ 300 บาททั่วประเทศ ส่วนอัตราใหม่เป็นเรื่องอนาคต ประธานคณะกรรมการสมานฉันท์แรงงานไทย เรียกร้องขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำปี 2559 เป็นวันละ 360 บาท ด้าน ส.อ.ท.หนุนนโยบายกระทรวงแรงงานยกเลิกประชานิยมค่าแรงเท่ากันทั่วประเทศ ยุค “ยิ่งลักษณ์” กลับมาใช้แนวทางเดิม ให้แต่ละจังหวัดพิจารณายึดเศรษฐกิจของจังหวัดนั้นๆ

ที่กระทรวงแรงงาน เมื่อวันที่ 8 มิ.ย. นายอารักษ์ พรหมณี รองปลัดกระทรวงแรงงาน แถลงชี้แจงกรณีมีกระแสข่าวว่าจะมีการยกเลิกค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาท ว่า หลังจากมีการนำเสนอข่าว
    คณะกรรมการค่าจ้างกลาง มีมติให้ยกเลิกอัตราค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาท ในปี 2559 และจะนำระบบค่าจ้างแบบลอยตัวมาบังคับใช้ ทำให้คนเกิดความสับสนว่าจะมีการยกเลิกค่าจ้างขั้นต่ำ ขอยืนยันว่าขณะนี้ยังไม่มีการยกเลิกค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาท แต่ในอนาคตจะปรับขึ้นเท่าไหร่ จะใช้อัตรา 300 บาทเป็นฐานค่าจ้าง จะไม่ต่ำกว่า 300 บาทอย่างแน่นอน ในส่วนระบบค่าจ้างแบบลอยตัว
    ที่มีการนำมากล่าวในการสัมมนาเมื่อวันที่ 5 มิ.ย. คณะผู้วิจัยของสถาบันบัณฑิตพัฒนบริหารศาสตร์ (นิด้า) เพียงนำเสนอรายงานความก้าวหน้าโครงการวิจัย เรื่องการศึกษาความเหมาะสมและความเป็นไปได้ในการใช้ระบบค่าจ้างแบบลอยตัว เพื่อรับฟังความคิดเห็นของผู้ร่วมสัมมนาเท่านั้น
    http://www.thairath.co.th/content/503890

สี่ขาขี้เรื้อนออกมาจากกะลาบ้างนะ เอามาป้อนแล้วไม่รู้ว่าจะมางับเอาหรือเปล่า

tonythebest, JSN และ Anduril ถูกใจ
  14. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    พอจะสปอย ได้ไหมครับ
    สงสัยฉากพระเอกขี่มอ-ไซด์และ แรปเตอร์วิ่งคู่ เป็นผู้ช่วยพระเอกหรือวิ่งไล่พระเอกครับ?

apollo likes this.
  15. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ในเรืีอง พระเอกสามารถ ควบคุม แรพเตอร์ สั่งงานได้ครับ

apollo และ Anduril ถูกใจ.
  16. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    อย่า ๆ

อย่าเพิ่งสปอยด์หมด เด๋วจะหมดหนุก

จากคนยังไม่ได้ดู

:giggle::giggle:

ลป. ชอบโมซาซอร์อ่ะ ไอ้ตัวที่โดดงับไอ้นี่แหระ

Alamos และ JSN ถูกใจ.
  17. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    คนจนจะหมดไป

หนูอ้อย likes this.
  18. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    Jurassic Park นี่ ทำไมบางคนบอกว่าห่วยง่า ผึ้งไปดูในโรงไม่ได้ด้วย เป็นพวกสมาธิสั้น นั่งเฉยๆ นานไม่ได้

หนูอ้อย และ apollo ถูกใจ.
  19. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    จริงๆวันนี้ไปดูมาแล้วที่เมเจอร์มา ไม่รู้ว่าเป็นเหมือนกันทุกที่หรือเปล่า คือซับไม่ดีเท่าไหร่ มีคำแปลที่ใช้ศัพท์วัยรุ่นหรือคำแปลกๆที่ไม่เข้ากันมั้ง บางทีก็ไม่แปล ส่วนเนื้อเรื่องในความคิดผมถ้าอยากดูให้สนุกมากขึ้นก็ต้อง
    1. ชอบไดโนเสาร์ 2. รับเรื่องไดโนเสาร์ตัดต่อพันธุกรรมได้ 3. ดูภาค1มาก่อน ส่วนตัวผมว่าหนังสนุกดี
    ปล. ผมไม่ค่อยรีวิวหรือวิจารณ์หนังเท่าไหร่ ถ้าแย่หรือพูดไม่ถูกใจยังไงก็ขอโทษนะครับ

Last edited: 12 Jun 2015
    JSN likes this.
  20. TheGreatBeyond

TheGreatBeyond อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    294
    ถามง่ายๆ ถ้าคุณจะซื้อสลากซักใบ คุณอยากจะจ่าย 80 หรือ 110 ครับ อย่าไปคิดว่าคนขายจะขาดทุนเท่าไหร่เลย แค่ตอนที่ซื้อ ถ้าคุณซื้อ 110 เงินในกระเป๋าคุณหายไป 30 บาทแล้วครับ สามารถซื้อลูกชิ้นไม้ละ 10 บาท ได้ 3 ไม้ รองท้องตอนหวยออกได้นะ

21. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    คนจน จนแต่รวยน้ำใจ

หนูอ้อย และ JSN ถูกใจ.

Share This Page