ขอกระบวนยุติธรรมไทยเป็นเหมือนเกาหลีได้มั๊ย

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 31 Dec 2014

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    http://www.manager.co.th/Entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9570000150063
    "พิ้งกี้" ลั้นลาญี่ปุ่น ไม่รู้ชื่อมีเอี่ยวข่าวโกงเงินเทคโนฯ ลาดกระบัง

http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9570000150216
    ศาลอนุมัติหมายจับลูกสาวปธ.โคเรียนแอร์ เซ่นวีนแตกไม่ปลื้มเสิร์ฟถั่ว
    ------------------------------------------------------

ทำไมดูๆแล้วกระบวนการยุติธรรมของไทยช่างอ่อนแออย่างนี้ ติ่งไทยอยากชื่นชมเกาหลีที่เปลือกสิครับ เอาเนื้อในที่ดีๆเขามาเลียนแบบเถอะ

(หมายถึงกรีดแต่ความสวยงามของดารา แต่ไม่สนใจวิธีคิดของชนชาติเขา)

Redbuffalo010 likes this.
  2. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    โกงชาติจนต้องหนีคุก ยังแห่กันไปเลือกมาเป็นรัฐบาล เพียงเพราะผลประโยชน์ที่จะได้ ก็ไม่ต้องไปเลียนแบบเกาหลีหรอกครับ เป็นได้แค่ เกาหลี ตก ล ลิง

3. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    พอดีอ่านข่าวเกาหลีแล้วอิน ขนาดคณะสืบสวนมีท่าทีช่วยรองประธาน ยังโดนไล่ออกเลย:sweating:

bookmarks, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    คงจะชาติหน้าตอนโพล้เพล้

bookmarks และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  5. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    มันก็มีหลายด้านครับ ระบบยุติธรรมของเขาดีจริงหรือเป็นเพราะกระแสสังคมกดดัน
    เกาหลีตอนเอเชียนเกมส์โกงทุกอย่างเพื่อให้ชนะ แบบนั้นก็ไม่ไหว
    วิธีคิดของเขาเป็นยังไงกันแน่ก็ไม่รู้เหมือนกัน ปฏิรูปของเราเองให้ดีขึ้นนี่แหละ ไม่ต้องไปดูใคร

jinxz, ridkun_user, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  6. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
  7. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    คือประเทศนี้เป็นประเทศที่เห็นแก่ผลประโยชน์ของชาติแบบไม่เลือกวิธีการเลยละครับ
    ประมาณว่า
    ถ้าบางเรื่อง สุจริต แล้วชาติได้ประโยชน์ ก็ต้องสุจริต
    ถ้าบางเรื่อง ทุจริต แล้วชาติได้ประโยชน์ ก็ต้องทุจริต

SAMAN, kokkai, Garfield และอีก 1 คน ถูกใจ.
  8. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    คนไทยก็คือคนไทย คนเกาหลีก็คือคนเกาหลี หลักคิดไม่เหมือนกันโดยวัฒนธรรม ที่สำคัญอย่าไปเปลี่ยนวัฒนธรรม คนไทยให้อภัยง่ายลืมง่ายไม่ค่อยเอาความกันจริงจังนั้นผมเห็นว่าเป็นเรื่องที่ดีครับไม่ใช่ไม่ดี เพียงแต่บางเรื่องจะทำแบบนั้นไม่ได้ เราก็ต้องปรับเปลี่ยนทัศนคติบ้างในบางกรณีครับ

9. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เห็นด้วยครับ สมองคนไทยมิใช่ว่าจะไม่มีดีอะไรเลย ถึงต้องเลียนแบบเขา
    ผมว่าเราแค่ศึกษาพระบรมราโชวาทให้ลึกซึ้ง
    แล้วนำมาปรับใช้เป็นภาคปฏิบัติกับตัวเอง และกับประเทศ

ผมว่าคนไทยเรา จะมีความสุขไม่แพ้ชาติใดในโลก
    ที่แล้วๆมา นักวิชาการ นักการเมือง ประชาชนอย่างเราๆ "ใกล้เกลือ กินด่าง" กันมาตลอด แต่ก็ไม่เคยเข็ดหลาบ :cry:

10. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ที่กินด่างเพราะเกลียดเกลือก็มีนะ

Maratiraj และ kokkai ถูกใจ.

Share This Page