ขยายความกรณีดราม่าทั้งหลาย by Chuchart Srisaeng

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 14 May 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397

ปล ท่านเป็นอดีตผู้พิพิกษาศาลฎีกาครับ

Words of the Buddha, JSN, bookmarks และอีก 4 คน ถูกใจ
  2. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เอาจริงๆ ชาวเน็ตต้องปรับทัศนคติของตัวเองขนานใหญ่ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ให้มากๆ ไม่ใช่ถูกจริตแล้วแชร์ส่งเดช

ยังมีคดีเก็บซีดีไปขายอีก ที่เอามาเล่นกันจัง

JSN, bookmarks และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  3. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    คนในเว็บก็สะท้อนคนในสังคมใหญ่นะ
    ณ พ.ศ.นี้อาจจะได้แค่นี้ ต้องเตือนๆกันไป

thai4u, แสงธูป, bookmarks และอีก 3 คน ถูกใจ
  4. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    อธิบายยังไง เดี๋ยวก็กลับมาอีหรอบเดิม ยกคดีตายายเก็บเห็ด คนเก็บซีดี เหมือนพวกนี้เขาปิดกั้นความคิดตัวเองไปแล้ว

kokkai และ JSN ถูกใจ.
  5. LeoMan

LeoMan สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    อิปูว์ ก็ โดน สังคมตัดสินไปแล้ว

สรย้วย ก็ โดน สังคมตัดสินไปแล้ว

ธาริต ก็ โดน สังคมตัดสินไปแล้ว

ทั้ง 3 ท่าน ศาลยังไม่ตัดสิน ทั้งนั้น แต่ ชาวเน็ต ใส่ไม่มียั้ง

6. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เพราะชาวเน็ทมีหลักฐานเลยกล้าพูด และล้วนอยู่ในความรับผิดชอบของทั้งสามคน และเกิดจากการกระทำของสามคนนี้เอง
    จริงมั้ย
    จริงมั้ย
    แต่เรื่องคำตัดสินศาลฎีกาที่ไม่รับ เพราะสื่อบางสื่อขึ้นหัวข้อข่าวบิดเบือน จนไม่อ่านเนื้อหาข่าวเช่นสื่อนี้
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1431330215
    พาดหัวว่า
    ญาติหลั่งน้ำตา หลังศาลไม่รับฎีกา"สาวซีวิค"ชนดับ9ศพ ชี้ไม่เคยเหลียวแล ไม่แม้ทักทาย
    แบบนี้ จะทำให้สังคมเข้าใจผิดหรือเปล่า
    จริงมั้ย
    เข้าประเด็นหน่อย

Last edited: 14 May 2015
  7. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ก่อนแชร์ มีสติอ่านข้อความแล้วพิจารณา แล้วแชร์ คงไม่เสียเวลามาก ไม่ใช่เห็นหัวข้อก็แชร์เลย

JSN likes this.
  8. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    "ชาวเน็ทมีหลักฐานเลยกล้าพูด" ตอบเอาฮาใช่ไหม ไม่ได้อ่าน ที่ ท่านเป็นอดีตผู้พิพิกษาศาลฎีกา เขียนกระมัง
    ถ้าอ่านก็คงไม่เข้าใจ เพราะ เค้าเพื่งเตือนมาหยกๆ ว่า มาแบบนี้ ไม่เล่นด้วยแล้วนะ ตะเอง

ถามจริงๆ เกิด ฟลุก สุดขีด อิปูว์ หรือ สรย้วย หรือ ธาริต ไม่ผิดเนี่ย จะมีชาวเน็ตกี่มากน้อยที่ด่าเค้าสาดเสียเทเสีย ไป ขอโทษเค้า...

9. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ให้จบกระบวนการก่อนครับ จะขอโทษหรือไม่ อยู่ที่สำนึกของเขา ทั้งสามคนเป็นบุคคลสาธารณะ ย่อมมีสิทธิถูกวิพากษ์วิจารณ์ได้ แพ้หรือไม่อยู่ที่สำนวนการทำคดีของอัยการสูงสุด เพราะผมก็ไม่เคยเห็นอีกฝายที่ไปกล่าวหาเขาแล้วขอโทษเลยเวลาเขาไม่ผิด แต่กลับพูดว่า ไม่ยุติธรรม ศาลลำเอียง
    ว่าแต่มีใครขอโทษศาลหรือยัง ถ้าเอาตรรกะแบบท่าน
    ท่านก็มาหาว่าผมยังไม่ได้ ผมอ่านไปแล้ว ผมชอบตรงนี้
    "ขอเรียนว่า ตราบใดผู้ที่อยู่ในสื่อสังคมออนไลน์ยังวิพากษ์วิจารณ์เรื่องต่างๆ โดยไม่ได้ตรวจสอบข่าวที่สื่อนำเสนอให้ละเอียดถี่ถ้วนว่าถูกต้องหรือไม่ ไม่ยอมรับฟังเหตุผลใดๆโดยยึดถือเอาอารมณ์ความสะใจของตนเองเป็นใหญ่"
    "จึงไม่มีประโยชน์อะไรที่จะเขียนเรื่องคดีเยาวชนคนนี้อีกเพราะสังคมสื่อออนไลน์ลงมติกันไปแล้วว่า เธอเป็นผู้ผิดเพียงฝ่ายเดียว (ทั้งๆ ที่ผู้ที่มีความเห็นดังกล่าวไม่มีใครได้รู้เห็นเหตุการณ์ในขณะเกิดเหตุเลย) และศาลพิพากษาลงโทษไม่สาสมกับความผิดเพราะบิดามารดาของเธอมีฐานะดี เนื่องจากเขียนไปก็คงไม่มีใครรับฟังอีกแล้ว ครับ"
    ท่านเตือนว่าจะวิพากวิจารณ์อะไรให้ตรวจสอบดีๆ ไม่ใช่เห็นแค่หัวข้อก็มโนไปเรื่อย
    ลักษณะท่านจะอ่านสรุปแค่วรรคสุดท้ายนะครับ เพราะท่านบอกว่า
    "เพราะ เค้าเพื่งเตือนมาหยกๆ ว่า มาแบบนี้ ไม่เล่นด้วยแล้วนะ ตะเอง"

chackrapbong, 5555 และ Gop ถูกใจ
  10. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    โรคแดรกเชอรี่นี่มันคงสืบทอดทางกรรมพันธุ์ร่านฯสินะ เป็นกันทุกตัวตั้งแต่สำนักข่าว มาแอดมินเพจ มาไอ้พวกลูกกะเป๋ง

Bayonet, อู๋ คาลบี้ และ JSN ถูกใจ
  11. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ชาวเน็ต ทำหน้าที่ใน กระบวนการ ยุติธรรมแบบ อัยการหรือ ศาลป่าวครับ เค้าทำตามหน้าที่ตามกฏหมาย เหมือน มือยิงเป้า แต่ ชาวเน็ตทำตาม...

ออกความเห็นว่า ทุจริต หรือ สงสัยว่าผิด ไม่ว่ากันครับ แต่ ลาก โคตรเง้าเค้ามาด่า เนี่ยท่านว่าสมควรไหมครับ

12. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ชาวเน็ทแค่วิจารณ์ แต่ที่ไปตัดสินเลยก็ไม่ถูก ผมแค่บอกว่าชาวเน็ทมีหลักฐานเลยพูด
    บางคนถึงกลับไปค้นชาติตระกูลเลยนะครับ อ้อ แล้ว ยิ่งมีข่าวฉาวยิ่งขุดคุ้ยนะครับ เห็นชัดๆในพันทิพย์ เยอะมาก

เป็นบุคคลสาธารณะยิ่งโดนเยอะ โดนหนักอยู่แล้ว

ผมเห็นด้วยนะที่ชาวเน็ทไม่ควรทำตัวเป็นศาลเตี้ย เพราะที่ชาวเน็ทบอกว่า มาร์คเทือกโกงโรงพัก ขนาดมีหลักฐานจะจะแล้ว ชาวเนทยังไม่หยุดดราม่าเลย เรื่องปรส.ที่ไปโทษปชป.ขนาดพบหลักฐานแล้วว่าจิ๋วตั้งชาวเน็ทก็ยังด่าเลย เรื่องน้ำท่วมปี 54 ยังเคยดราม่าว่าอำมาตย์กักน้ำ หลักฐานก็ไม่มี บางคนถึงกับขู่ฆ่าหลานประยุทธ์ และล่าสุดยิ่งลักษณ์โดนถอดถอน โดนคดี ชาวเน็ทยังดราม่าว่าโครงการประกันรายได้เกษตรกรก็ขาดทุนทำไมไม่โดนถอดถอน และกล่าวป.ป.ช.ว่าทำเอกสารน้ำท่วม ทั้งๆที่ไม่เคยแถลงแบบนั้น
    แบบนี้คุณว่าถูกต้องมั้ยหล่ะ

ที่ชาวเน็ทไปตัดสิน ผมก็ไม่ได้ปกป้องชาวเน็ทนะ

ผมพูดแค่กรณีของสามคนที่ยกมา ว่าชาวเน็ทเขามีหลักฐานเลยวิจารณ์ และคนที่ถูกวิจารณ์เป็นบุคคลสาธารณะ ซึ่งที่ผ่านมามีการฟ้องหมิ่นประมาท ถ้าไม่หนักหนามาก ศาลท่านยกฟ้องหมดโดยยกเรื่องบุคคลสาธารณะนี้แหละ แต่ไม่ได้รวมถึงเรื่องชาวเน็ทดราม่าข้างบนนะ ออกตัวไว้ก่อน เพราะพวกนี้หลักฐานถูกแก้ได้หมด
    จริงมั้ยกากลี
    ดังนั้นศาลตัดสินตามกฎหมายนะครับ
    ยิ่งคราวนี้มีสื่อบางสื่อจงใจพาดหัวให้เข้าใจผิด ยิ่งไปโหมกระแส
    ทำมาหลายครั้งแล้วขอโทษซะด้วย

Lucy Van Pelt, อู๋ คาลบี้ และ Gop ถูกใจ
  13. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ไม่อยากให้โครตเหง้าโดนด่าก็อย่ามาเล่นการเมืองสิวะ ใครเอาปืนจ่อหัวให้มาเล่นการเมืองในพรรคที่ก่อแต่เรื่องไม่เว้นแต่ละวันเหรอ

ปล แต่ถ้าไม่อยากเงิบจนโดนล้อยันลูกบวช ก็อย่าซุยข้อมูลแข่งกับความจริงนะจ๊ะ

thai4u, Bayonet และ JSN ถูกใจ
  14. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    การกระทำเลวๆ อย่างพูดอย่างทำอย่าง ตอแหลหลายๆ เรื่อง การกระทำแบบนี้คงไม่ได้ขึ้นศาล เขาด่าไม่ได้หรือครับ โคตรเหง้ามันออกมาทำหน้าบูดเบี้ยว ตอแหล คนก็ด่าโคตรเหง้ามันได้ครับ อยู่เฉยๆ โคตรเหง้าของมันคงไม่โดนด่าแบบนี้หรอก สังคมตัดสินที่การกระทำ ไม่จำเป็นต้องขึ้นศาลก็ได้ เรื่องตอแหล หลอกชาวบ้าน หลายๆ เรื่อง บางทีก็ไม่ได้ขึ้นศาลหรอกนะครับ อย่างเนธาน หลอกว่าไปเล่นหนังเรื่อง เดอะ ปริ้นซ์ ออฟ เรด ชูส์ มีคนจับได้ คดีนี้ขึ้นศาลหรือเปล่าครับ สังคมก็สามารถตัดสินคนแบบนี้ได้ครับ

อู๋ คาลบี้, JSN และ chackrapbong ถูกใจ
  15. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    อ่านแล้วเพลีย ขอก็อบละกาน

กรุจะแชร์ กรุจะด่า อิปูว์ผิด ทาริดเลว สรย้วยโกง ต่อไป เพราะ กรุมีหลักฐาน กรุสืบมาเองจากรูปในเน็ต ทั้งสามคนกรุไม่เคยเจอตัวจริง แต่ กรุรู้ มันเลว.... เอาไงก็เอาเนอะ

16. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    เรื่องชาวเน๊ตก็อีกเรื่องนึง แต่กรณีที่สังคมพากันเห็นไปในทำนองเดียวกันมากๆ มันสะท้อนถึงปัญหาของกระบวนการยุติธรมมของไทยรึเปล่าว ผมมีความเชื่อว่า กฎหมายหากมันขัดกับสามัญสำนึกของคน แสดงว่ากฎหมายนั้นมีข้อบกพร่อง ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง
    ดังที่เราได้ข่าวว่ามักมีกรณีแปลกๆ เกิดขึ้นเสมอๆ และได้รับการวิพากษ์วิจารณ์ทุกๆครั้ง

ประเทศไทยให้ความสำคัญกับปัญหานี้น้อยไปรึเปล่าว? เช่นพอเกิดปัญหาขึ้นมา เราก็มักบอกว่าก็กฎหมายมันเขียนมาแบบนี้ ช่วยไม่ได้แล้วก็ผ่านไป ไม่มีการปรับปรุงแก้ไขอะไรให้มันรัดกุมยิ่งขึ้น บางทียังออกมาบอกว่ากฎหมายที่ใช้อยู่ดีอยู่แล้ว (แค่มีคนดวงซวยมากไปหน่อยเท่านั้นเอง)

กระบวนการทางกฎหมายก็มีปัญหา ตั้งแต่ ตำรวจ อัยการ พอถึงศาลศาลก็เอาข้อมูลตามสำนวนที่เค้าทำมาให้ตัดสิน แบบนี้ไม่ว่าศาลจะเที่ยงธรรมแค่ไหน ก็ไม่อาจอำนวยความยุติธรรมได้เพียงพออยู่ดี

แล้วการที่คนรวย มีเงิน แล้วมีโอกาสที่ดีกว่าในการต่อสู้เพื่อชนะคดี ผมมองว่ามันคือข้อบกพร่องของกระบวนการยุติธรรม มากกว่าจะมองว่า ก็ช่วยไม่ได้ ก็เค้ามีเงินเยอะนี่หว่าเป็นเรื่องธรรมดา ระบบดีอยู่แล้ว......... แม้มันเป็นสิทธิอันชอบธรรมของคนรวย แต่เราควรจัดระบบให้มันเท่าเทียมกันกว่านี้ดีไหม ไอ้หน่วยงานที่ก่อตั้งมาเพื่อช่วยเหลือด้านกฎหมายแค่ประชาชนยากจน สมควรได้รับการสนับสนุนจากรัฐมากกว่านี้หรือไม่? หรือควรทำงานให้มีประสิทธิภาพเป็นที่พึ่งของคนยากจนมากกว่านี้หรือไม่??

thai4u และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  17. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แล้วมันเป็นยังไงหรือ อยู่ดีๆเขาไปกล่าวหาแบบไม่มีมูลหรือหรือเปล่า ผมว่าดีกว่าไม่มีหลักฐานมโนหลักฐานเอานะ เช่น ป.ป.ช.ทำเอกสารน้ำท่วมสังคมจะสนใจไม่แปลกเพราะ ชาติเสียหายหนักมาก
    คุณไม่ยกเรื่องมาร์คร้อยศพมาพูดบ้างหล่ะ

18. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    กรณีที่ผมยกมาทั้งหมดนี้นี้ศาลตัดสิน คดีความสิ้นสุดแล้วครับ... ส่วน3คนข้างบนอัยการสั่งฟ้องหมดแล้ว

19. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เชอรี่ ปิ๊กกิ้ง

20. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    เข้าใจคำว่า คนที่ด่าเค้า ก็คิดว่าตัวเองมีหลักฐานเชื่อถือๆได้ทั้งนั้น หรือป่าว ไม่ว่าจะฟังเพื่อนมา หรือ เนตเซเลบส่งมา เสื้อแดงเค้าก็ว่าเค้ามี
    เผอิญคุณไม่เชื่อ แล้วยังไง ต่อยกันเหรอ หรือ ด่ากันต่อไป เราใช้ศาลตัดสินไม่ใช่เหรอ ว่าใครผิดใครถูก

อ๋อ เห็นผมยกแต่ ตอนอิปูว์ โดนเลยทนไม่ได้ เป็นเอาหนักนะครับ อะ เพิ่มให้

มาร์คชั่งไข่

มาร์คหนีทหาร

สบายใจหรือยัง เลิกตามผมได้ยัง ผมเลือก ปชป มาตลอดนา อย่าเข้าใจผิด

tonythebest likes this.
  21. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่เชื่อก็อยู่เฉยๆ ไม่ใช่ไปเผชิญหน้า ในหัวมีแต่ความรุนแรงนะ เป็นเอาหนักนะเรา
    ถ้าคนที่เราพูดเป็นชาวบ้านธรรมดา อันนี้ก็ผิด แต่นี่เป็นบุคคลสาธารณะ ถ้ารับการวิจารณ์ไม่ได้ ก็ไม่ต้องมาเล่นการเมือง อยาคิดว่าคนอื่นจะหูเบาแบบตัวเองสิ
    กรุณาวางถุงกาวก่อนนะ เข้าใจว่าอากาศมันร้อน โรคหมาบ้ามันกำเริบ

22. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    จะสื่ออะไรไม่ทราบครับ
    ท่านหมายความว่า ถ้า ศาลยังไม่ตัดสิน ด่าได้แชร์ได้ ตามสะดวก..... หรือครับ

แล้วการที่ ท่านบอกว่า อัยการส่งฟ้องนี้ จะสื่ออะไรครับ
    ถือว่าทำความผิดแล้วหรือครับ ด่าได้ โลดหรือไงครับ

รบกวนอธิบายหน่อย ไม่เข้าจายๆๆๆ งงงงง งับๆๆ

23. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ดอกที่ หนึ่ง มโนไปว่า กรุหูเบา
    ดอกที่ สอง มโนว่า กรุดมกาว

รู้จัก กรุดีนะจังมึน

24. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ถ้าเชื่อใจศาล เชื่อมั่นในกระบวนการยุติธรรม
    พอศาลตัดสินแล้ว ก็เข้าใจและจบกันตรงนั้น

ไม่ใช่บอก ศาลไม่ยุติธรรม สองมาตรฐาน ศาลเอียง
    แบบที่ชาวเน็ตบางคนเคยบอกนะครับ
    ศาลท่านตัดสินไม่ถูกใจก็ด่าศาลอีก

25. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    แชร์ได้ครับตามแจ่กรณี ด่าได้ไหม ได้ครับ ประเทศเราเสรี ส่วนที่บอกคือ อัยการสั่งฟ้อง นี่เป็นความรู้ตรับ เพราะข้อเท็จจริงคือความผิดสำเร็จตั้งแต่ตอนที่ทำแล้วครับ ไม่ต้องรอศาลตัดสิน แต่ต้องเป็นเรื่องจริงไม่ใช่ "มโน" นะครับ ตัวอย่างมโนก็เช่น เก็บเห็ด เก็บแผ่นซีดีไง

26. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    รู้จักจากพฤติกรรมมึนนั่นแหละ ที่กล่าวหาเขาได้ ตัวเองห้าม ว่างั้น
    กรุเลยมโนเอาบ้างแบบที่เอ็งมโนด่าคนอื่น
    "ไม่ว่าจะฟังเพื่อนมา หรือ เนตเซเลบส่งมา"
    รู้ดีจังนะว่าได้ข้อมูลมาได้ยังไง
    โลกแคบนะเรา

Last edited: 15 May 2015
  27. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    มาร์คชั่งไข่ นี่ผิดตรงไหนช่วยบอกทีครับ (แถมสุดท้ายก็ไม่ได้ทำด้วย) ปล ผมชอบทักษิณครับ

28. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    เหอๆ ระบบยุติธรรมประเทศไหนครับ เราอยู่ประเทศเดียวกันป่าวเนี่ย เราไม่ได้อยู่แบบ ชนเผ่านะครับ

"เพราะข้อเท็จจริงคือความผิดสำเร็จตั้งแต่ตอนที่ทำแล้วครับ ไม่ต้องรอศาลตัดสิน แต่ต้องเป็นเรื่องจริงไม่ใช่ "มโน"

นั้นดิ แล้วสังคมเราให้ใครเป็นคนบอกละครับว่าเรื่องไหนจริง ไม่ใช่ มโนเอา หรือ ว่า พูดตามเค้าเอา ใครครับ ท่านหรือ ชาวเน็ตหรือครับ

แบบนี้ เสียเวลาส่งศาลทำไมครับ ไม่ไล่ออกหมดเลย ผู้พิพากษา ไม่ต้องมี เพราะ ทุกคดีก็อ้างได้ว่า
    "เพราะข้อเท็จจริงคือความผิดสำเร็จตั้งแต่ตอนที่ทำแล้วครับ"

อัยการก็ ฟ้อง มาร์ค กะ สุเทพ เค้าผิดจริงหรือครับ ผมควรด่าแชร์เค้า ได้ยัง
    หรือ เอาชัดๆๆ ท่านอยากได้ สังคมที่
    1) รุมด่า ประนาม คนที่โดนสั่งฟ้อง เพราะ สงสัยว่า ผิด เพราะ อัยการฟ้องแล้ว เรื่อง อยู่ในศาล ยังไม่ตัดสิน
    หรือ
    2) สังคม หยุด ด่า แชร์ ประจานเมื่อ เรื่อง อยู่ในศาล

ชอบแบบไหน ละครับ

29. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ผมแต่ทำให้เท่าเทียมกัย เพราะ ก๊ากกก คุงทัก ถ้าแสลงใจ ผมเอาออกก็ได้

ผมจำได้ว่า ทดลองทำไปแล้ว และ อายเค้าไปแล้ว ก็เลยไม่ได้ทำไงครับ

30. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    เมื่อวันก่อน เพิ่งเทศนาไอ้เรื้อนจัญไรไปว่า ทำงานไม่ดี ผลงานไม่สร้างสรรค์ แค่ทดลองงานจะผ่านหรือเปล่ายังไม่รู้ เสือกจะอยากได้โบนัส ... เดี๋ยวคงต้องสมัคร id ใหม่มาจัญไรเหมือนเดิม พิมพ์ยังไม่ขาดคำ มีพวกตรรกะอัปรีย์จัญไรหน้าใหม่โผล่มาล่ะ :giggle:

จะบอกให้หายโง่นะ การที่ไอ้-อี 3 ตัวโดนสังคมตัดสิน เพราะมีพฤติกรรมเลวทรามให้ประจักษ์หลายครั้งหลายหน ทำจริง ทำให้เห็น ให้เป็นข่าว ผิดกับเรื่องปัญญาอ่อนแบบ มาร์คชั่งไข่ หนีทหาร โรงพักร้าง ที่เรื้อนหน้าใหม่พยายามจะเอามาแถแบบโง่ ๆ จนวิญญาณปู่เห็นแล้วยังส่ายหน้าต้องออกมาร้องเพลง ลูกหลานจัญไร ให้ฟังในฝันน่ะ

และการที่ชาวสภากาแฟส่วนใหญ่เห็นด้วยกับท่านชูชาติ ส่วนหนึ่งเป็นเพราะท่านเป็นอดีตผู้พิพากษาที่ไม่มีประวัติด่างพร้อย (คงไม่ต้องแปลว่าหมายถึงอะไรหรอกนะ) ส่วนหนึ่งก็เพราะท่านคณะผู้พิพากษาที่ตัดสินคดีก็ไม่มีประวัติด่างพร้อยเช่นกัน หรือถ้าเรื้อนหน้าใหม่มีข้อมูลว่าบรรดาผู้พิพากษาเจ้าของคดีคนไหนมีพฤติกรรมไม่เหมาะสมก็เอามาแปะให้ชาวสภากาแฟได้เสพได้เลย จะได้ไม่ต้องแถปัญญาอ่อนไปแบบข้าง ๆ คู ๆ

แล้วไม่เข้าใจว่าจะโชว์ตรรกะอัปรีย์จัญไรทั้งที ทำไมพวกเรื้อนมันต้องอ้างว่า เคยเลือก ปชป. ยังกะพิมพ์เดียวกันหมดเลยนะ มุกซ้ำซากแบบนี้ เปลี่ยนไอดีกี่ที และใช้ทุกที เป็นอะไรของพวกมัน :giggle:

31. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    สรุป ให้ศาลตัดสินนะครับ แล้วถ้ามีคนไม่รับคำตัดสินจะทำยังไงครับ

32. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ก็รุมบาทาด่าคนนั้นไงครับ แบบไอ้เชี่ยแม้วหนีศาลไง
    แต่ น้องเค้า ลูกเค้า เมียเค้าไม่เกี่ยวนะครับ

33. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่ต้องเอาออก เอาไว้ตรงนั้นแหละ
    ผมจำได้ว่า ทดลองแต่ไม่ได้รับการตอบรับ เพราะประชาชนยังไม่มั่นใจ และยุบสภาซะก่อน ที่บอกว่าเลิกเพราะอายนี่มโนนะครับ อยากถามนะแต่กลัวเนียนไม่ตอบแบบที่ผ่านๆมา

34. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39

"เพราะมีพฤติกรรมเลวทรามให้ประจักษ์หลายครั้งหลายหน ทำจริง ทำให้เห็น ให้เป็นข่าว "

ผมว่าท่านมีปัญหาในการหากระบวนการหาความจริง คงเพราะ กาวอะครับ

35. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คราวนี้มโนว่าเขาดมกาวเว้ยเฮ้ย แล้วเรื่องจริงคืออะไร เรื่องเท็จคืออะไร

36. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    มโนจริงครับ

37. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมก็มโนเอาครับ 5555555

38. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่เกี่ยวครับ กรรมใครกรรมมัน
    ที่คนจำได้คือ ลูกมันไปทำหน้าเบ้ในศาล เลยโดนเอามาเล่นครับ ถ้าลูกเขาอยู่เฉยๆก็ไม่โดนตอบโต้หรอกครับ

bookmarks likes this.
  39. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    คดีมันสืบไปแล้ว ข่าวก็มี การกระทำก็เห็น พูดเอง ให้ข่าวเอง ยังบอกว่าต้องเจอตัว ถึงจะบอกได้ว่ามันเลว ตรรกะของคุณมันปัญญาอ่อนครับ

hillton(ปาล์มาลี), JSN และ Bayonet ถูกใจ
  40. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เหอๆ เปิดกระโหลกออกมาบ้างครับ กะลามันแคบมากแล้ว ลูกเมียไอ้แม้ว น้องไอ้แม้วเนี่ย ไม่เกี่ยวอะไรกับไอ้แม้วเลยน่ะหรือ ไอ้ที่ออกมาโพสต์เฟสด่าคนฝั่งตรงข้ามกับพ่อมันเนี่ย ไม่เกี่ยวเลยนะ อีคนน้อง ที่คิดจะนิรโทษกรรมให้พี่มันที่โกงชาติเนี่ย คนในสังคมคิดไปเองน่ะหรือ เมียไอ้แม้วไม่เกี่ยวจริงๆ คดีรัชดา เมียมันไม่เกี่ยวจริงๆ หึหึ

41. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    วันนี้เรื้อนจัญไร อย่าลืมนะ วิญญาณปู่จะมาเข้าฝันร้องเพลง ลูกหลานจัญไร ให้ฟังทั้งคืน :giggle:

42. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ทีแบบนี้มาเคารพศาล
    ว่าแต่การวิพากษ์วิจารณ์เป็นกระบวนยุติธรรมด้วยเรอะ

hillton(ปาล์มาลี) และ bookmarks ถูกใจ.
  43. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ตายแล้วผมเมากาวเห็นนั่งร้านซุกอยู่ในโกงดังข้าวครับ
    :rofl::rofl::rofl:
    http://news.mthai.com/hot-news/politics-news/313942.html
    ตายแล้วผมเมากาวอ่านธาริตรับคดีเป่านกหวีดเป็นคดีพิเศษ ทำไงดีๆๆๆๆๆๆๆ
    :D:D:D
    ผมยังเมากาวอีกนะ เพราะผมมองไม่เห็นผลงานจากโครงการน้ำ3.5 แสนล้าน ตายแล้วๆๆๆๆ
    :cry::cry::rofl::rofl::wasntme::wasntme::rock::rock:

44. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เหอๆ ระบบยุติธรรมประเทศไหนครับ เราอยู่ประเทศเดียวกันป่าวเนี่ย เราไม่ได้อยู่แบบ ชนเผ่านะครับ
    การวิจารณ์คือระบบยุติธรรมหรือ เราแค่วิจารณ์โดยสุจริต เพราะเรามีหลักฐาน ที่คุณจะมโนว่าไปฟังคนนู้นคนนี้มาหรือไม่ ถ้ามีหลักฐานโต้แย้งก็ต้องนำมาแย้งและไตร่ตรองเอง ไม่ใช่เอาแต่พูดว่าฟังเขามา เขาเล่าว่า แต่ตัวเองไม่มีข้อโต้แย้ง บางทีมีหลักฐานเยอะแต่ไม่เกี่ยวข้องกับคดีก็แพ้ได้เหมือนกัน เวลาเลือกหลักฐานไม่ใช่มั่วซั่ว ซุยมา ผิดประเด็นแล้วจะซวยเอานา
    ผมว่าภาพข่าวพิสูจน์ชัดเจนนะ เพราะหลักฐานภาพถ่ายนี่แหละหลักฐานในศาล และเอาไปใช้สภาเวลาอภิปรายไม่ไว้วางใจ ไม่ใช่มาพูดว่ารูปไม่กี่รูปก็ตัดสินแล้วเหรอ รูปไม่กี่รูปนี่แหละ มัดดิ้นหลุดยากแน่นอน
    อีกอย่างไม่ได้ไปลงโทษ ไปทำร้ายเขานี่ ถ้าไม่จริงก็ต้องชี้แจง แต่นี่ไม่ชี้แจงเอาแต่พูดว่าตัวเองถูกกลั่นแกล้ง จะให้สังคมคิดยังไง กฎหมายมาตราไหนห้ามวิจารณ์โดยสุจริต แปลกนะ สามคนนี้พูดคล้ายๆกันตลอดเลย

"เพราะข้อเท็จจริงคือความผิดสำเร็จตั้งแต่ตอนที่ทำแล้วครับ ไม่ต้องรอศาลตัดสิน แต่ต้องเป็นเรื่องจริงไม่ใช่ "มโน"

นั้นดิ แล้วสังคมเราให้ใครเป็นคนบอกละครับว่าเรื่องไหนจริง ไม่ใช่ มโนเอา หรือ ว่า พูดตามเค้าเอา ใครครับ ท่านหรือ ชาวเน็ตหรือครับ
    ถ้าท่านอ่านข่าวแล้วใช้วิจารณญานและจิตสำนึก ท่านก็น่าจะบอกได้นะว่าถูกหรือผิด อย่าคิดว่าจะไปพูดตามใคร แหล่งข้อมูลไม่ได้มีแค่นั้น ถ้าคุณคิดแค่นี้คุณดูถูกคนอื่นมากเกินไป สมมุติว่ามีภาพจากกล้องวงจรปิดชัดเจนว่านาย ก ไปปล้นบ้านนาย ข คุณจะบอกว่านาย ก เป็นคนร้ายหรือไม่

แบบนี้ เสียเวลาส่งศาลทำไมครับ ไม่ไล่ออกหมดเลย ผู้พิพากษา ไม่ต้องมี เพราะ ทุกคดีก็อ้างได้ว่า
    "เพราะข้อเท็จจริงคือความผิดสำเร็จตั้งแต่ตอนที่ทำแล้วครับ"
    แล้วใครจะคาดโทษตามกฎหมายครับ การส่งศาลเป็นกระบวนการที่จะแก้ข้อกล่าวหาต่างๆ ถ้าศาลตัดสินว่าไม่ผิด ทุกคนต้องจบและยอมรับคำตัดสิน ในเมื่อคดียังดำเนินอยู่ เราวิจารณ์ในขอบเขตได้ กฎหมายไม่ได้ห้าม ถ้าไม่จริง มีกฎหมายหมิ่นประมาทอยู่ ฟ้องได้ตามกระบวนการ ไม่ใช่แบบอดีตส.ส.คนนึงที่ไปกล่าวหาคู่แข่งว่าเป็นตุ้ด อันนี้เกินขอบเขต เลยโดนฟ้องหมิ่น

อัยการก็ ฟ้อง มาร์ค กะ สุเทพ เค้าผิดจริงหรือครับ ผมควรด่าแชร์เค้า ได้ยัง
    หรือ เอาชัดๆๆ ท่านอยากได้ สังคมที่
    1) รุมด่า ประนาม คนที่โดนสั่งฟ้อง เพราะ สงสัยว่า ผิด เพราะ อัยการฟ้องแล้ว เรื่อง อยู่ในศาล ยังไม่ตัดสิน
    หรือ
    2) สังคม หยุด ด่า แชร์ ประจานเมื่อ เรื่อง อยู่ในศาล

ชอบแบบไหน ละครับ
    อัยการส่งฟ้องคือคดีมีมูลฟ้อง แต่นั่นแปลว่ายังถือว่าบริสุทธ์ิอยู่และให้ไปต่อสู้ในชั้นศาล ขึ้นอยู่กับว่าศาลจะรับฟ้องหรือไม่ และอยู่ที่สำนวนคดีที่เจ้าพนักงานและอัยการสูงสุดทำ ไม่มีสมาชิกท่านไหนบอกนะครับว่าถ้าอัยการส่งฟ้องคือผิดแน่นอน เรื่องมาร์ค สุเทพอันนี้เป็นเกมส์การเมืองมากกว่ากระบวนการยุติธรรมครับ
    ผมอยากได้สังคมที่ร่วมกันตรวจสอบเพื่อให้คนที่คิดจะทำผิดหวาดกลัว ในเมื่อประชาชนเป็นเจ้าของอำนาจ ประชาชนเองมีสิทธิตรวจสอบได้ตามสิทธิเสรีภาพที่พึงมี ขึ้นอยู่กับการชี้แจงของผู้ที่ถูกพาดพิง ในคนหมู่มาก คุณไปห้ามเขาวิจารณ์ในสิ่งที่ทำผิดไม่ได้หรอก ตรวจสอบกับใส่ร้ายนี่คนละเรื่องนะครับ แยกให้ออก

45. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ศาลต้องปรับทัศนคติ กระบวนการหลายๆอย่าง และที่สำคัญสร้างความยุติธรรมให้เกิดกันขนานใหญ่ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ให้มากๆ ไม่ใช่ศรีธนนชัยไปเรื่อยๆส่งเดชจนศรัทธามันลดลง เดี๋ยวจะอยู่กันยากปกครองกันลำบาก จนถึงขั้นไม่มีประเทศเลยทีเดียว

ปอลิงตัวอย่าง
    บ้านเราวิกฤต ส่วนหนึ่งก็มาจากศาล(รัฐธรรมนูญ)

thai4u และ JSN ถูกใจ.
  46. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แม้วหนีทั้งศาลและหนีทั้งคุกนะแจ๊ะ
    จริงอยู่ที่ลูกเมียไม่เกี่ยว แต่ถ้าลูกเมียไม่ออกมาปรากฎตัวหาเรื่องด่ากล่าวหาคนนู้นคนนี้ จะโดนขุดคุ้ยเหรอจ๊ะ พูดง่ายๆว่าหาเรื่องใส่ตัวแท้ๆ ตอนแรกคนเขาด่าพ่อแม้วหนีศาลคนเดียว แต่ลูกดันออกมาปากหมาสังคมเลยตอบโต้ไงจ๊ะ ยิ่งปากหมามากก็โดนขุดคุ้ยมาก
    ทำแบบนี้ไง เลยโดนด่า

Bayonet และ hillton(ปาล์มาลี) ถูกใจ.
  47. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ข้อเสียของชาวเน็ทส่วนนึงจริงๆครับ

48. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ต้องไล่กลับไปอ่านคำพิพากษาใหม่

49. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เนียนเนอะ

50. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    พยาน หลักฐาน ไงครับเป็นตัวบอกว่าจริงหรือไม่

Share This Page