การเลือกตั้งอเมริกาครั้งนี้ไม่ต่างกับไปดูละครสัตว์

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 5 Feb 2016

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397

ปล ชอบคำนี้ "จนพวกที่ชอบอ่านหนังสือแท็ปลอยด์ถึงกับบอกว่า การเอานางฮิลารี่มาเที่ยบกับทรัมป์นั้นคือแผนโปรโหมดของพวกอีลิตที่ฟิฟท์เอเวนิวต้องการให้นางฮิลารี่ชนะขาดเมื่อเทียบกับตัวตลกการเมืองแบบนายทรัมป์ "

Alamos, กีรเต้, หนูอ้อย และอีก 1 คน ถูกใจ.
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    จันไรไป กาลีมา
    ไม่เกิดประโยชน์อันใดต่อชาวโลก

Alamos และ kokkai ถูกใจ.
  4. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    แต่ผมว่านายทรัมพ์ก็ทำให้นักการเมืองอเมริกาสะเทือนพอสมควรนะครับ อย่างน้อยCNNต้องกล่าวถึงพ่อนี่ประจำ

ถ้าตัวเลือกมีแค่สองตัวระหว่างทรัมพ์กับฮิลลารี่ ผมว่าไม่ดีต่ออเมริกา ทั้งสองคนตัวตนสูงจนถึงขั้นยโสแต่ไม่มีเนื้อหาอะไรใหม่

ทรัมพ์หากได้เป็นปธน.จะรู้ว่าความรับผิดชอบนั้นมันเหนื่อยกว่าหาเรื่องว่าผู้คนไปวันๆเยอะเลย ส่วนฮิลลารี่ตอนทำงานกับโอบามาสมัยแรกก็ไม่มีอะไรโดดเด่น หากได้เป็นปธน.ความไม่มีอะไรเด่นของเธอยิ่งจะชัดเจน

โอบามาเคยหลอกขายฝันให้คนอเมริกันว่า"Change We Need"แต่ไม่เห็นมีความเปลี่ยนแปลงอะไรเป็นเนื้อหาสาระ

หากฮิลลารี่ได้เป็นปธน.จะเกิดการเปลี่ยนแปลงยกใหญ่ เพราะบิลและฮิลลารี่ประกาศเป็นผัวเป็นเมียกันชัดเจน ไม่ผลุบๆโผล่เหมือนยิ่งลักษณ์กับพ่ออนุสรณ์

อเมริกาเคยมีแต่First Lady ไม่เคยมี First Gentleman พ่อบิล คลินตันจะได้ตำแหน่งนี้เป็นคนแรก

งานกาชาด งานการกุศลที่First Ladyเคยทำ พ่อบิล คลินตันต้องมาทำในฐานะFirst Gentleman คนเคยเป็นปธน.ต้องมาเป็นนายกกาชาด คงเขินน่าดู

Alamos, kokkai และ ฟักแม้ว ถูกใจ
  5. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ด๋าวก็มี
    the first mistress of united state of america
    ได้ฮากันถึงดาวอังคาร

Alamos likes this.
  6. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    การเอาฮิลลารี่ไปเทียบกับทรัมป์ น่าจะเป็นการด่วนสรุปไปหน่อยครับ เพราะจากผลการดีเบตที่รัฐ Iowa วันก่อน ทรัมป์แพ้แบบหลุดลุ่ยให้กับ เท็ด ครูซ แคนดิเดตจากพรรคเดียวกัน เช่นเดียวกับฮิลลารี่ ที่ชนะ เบอร์นี่ แซนเดอร์ ไปเพียง 0.3 % เท่านั้น

อยากให้ลองไปดูสิ่งที่ Fox News และ CNN ทำกับผู้สมัคร เบอร์นี่ แซนเดอร์ ไว้ครับ ไอ้ช่องข่าวบัดซบทั้งสองช่องนี้พยายามอย่างมากที่จะตราหน้า เบอร์นี่ แซนเดอร์ ว่าเป็นพวกคอมมิวนิสต์ จะมาทำลายระบบทุนนิยมของอเมริกา ทั้งที่สิ่งที่เขาจะทำคือการกำจัดระบบทุนนิยมสามานย์ (Corporationism) ที่บริษัทผูกขาดบางบริษัทมีอิทธิพลเหนือรัฐบาลเพราะจ่ายเงินให้ และผู้ที่จะได้รับผลกระทบก็คือไอ้พวกบริษัทใหญ่ ๆ ในอเมริกา รวมทั้งไอ้ช่องข่าวหญ่ายยยยยยยย ทั้งสองช่องนี้ด้วย

Last edited: 5 Feb 2016
    kokkai likes this.
  7. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    สิ่งที่ฮิลลารี่จะทำเมื่อเป็นประธานาธิบดี คือลดสวัสดิการสังคม เพิ่มงบทหาร แล้วโลกเราก็จะเข้าสู่สงครามเย็นเต็มตัว โดยเริ่มต้นที่ซีเรีย ถ้าจะให้เกิดการเปลี่ยนแปลงจริง ๆ ต้องให้ เบอร์นี่ แซนเดอร์ หรือ มาร์โค รูบิโอ ชนะครับ ถ้าเบอร์นี่ชนะ งบทหารจะถูกลดแน่นอน โลกก็จะสงบขึ้นอีกหน่อย แต่ถ้ามาร์โค รูบิโอชนะ อเมริกาจะกลายเป็นจักรวรรดิอเมริกันศักดิ์สิทธิ์แน่ ๆ (ก็ไม่ได้บอกนะว่าเปลี่ยนแล้วจะดีขึ้นหรือเลวลง)

8. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อเมริกา เกือบจะเป็นประเทศที่หลอกลวงทุกๆด้านแล้วอะครับ
    หลอกทั้งต่อตัวเอง และโลกภายนอก
    ***ปกครองโดยระบอบประชาธิปไตย ทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกัน
    ของจริงคือถูกครอบงำโดยทุนนิยมสามาลย์ไปเรียบร้อยแล้ว การกดขี่ การเหยียดผิว มีให้เห็นอยู่ทั่วไป
    ***ต้องมีธรรมาภิบาล
    ของจริงคือบริษัทยักษ์ใหญ่ หลายบริษัท ที่ฉ้อโกง เอารัดเอาเปรียบผู้บริโภค
    ***มีเศรษฐกิจที่แข็งแกร่ง
    ของจริงคือกลวงโบ๋ มีหนี้สินล้นพ้นตัว โอกาสที่ชดใช้หนี้ได้หมด แทบเป็นไปไม่ได้ เพราะมีแต่จะสร้างหนี้เพิ่ม
    ***เป็นตำรวจโลก คอยจัดระเบียบ ไม่ให้ใครโดนข่มเหงรังแก
    ของจริงคือตัวยุแหย่ ยุยง ปลุกปั่น ให้เกิดสงครามไปทั่ว
    ***เป็นมิตรแท้ของประเทศต่างๆ
    ของจริงคือ แอบลอบล้วงความลับเขาไปทั่ว สนับสนุนคนเลวของมิตรประเทศได้โดยไม่ละอายใจ
    เพียงเพราะคนเลวนั้นให้ประโยชน์กับตัวเอง
    การเลือกตั้งจึงเป็นเพียงแค่ปาหี่หลอกชาวบ้าน เพราะตัวกำหนดที่แท้จริงคือกลุ่มนายทุนแค่ไม่กี่คน

9. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    มหาเศรษฐีปากไว vs ญแกร่งเจ้าบทบาท
    เมืองไทยเราก็เคยมีมาแล้ว ปากไวกว่า บทปาหี่กว่า
    ถ้ามะกันจะมาศึกษาดูงานก็ยินดีต้อนรับนะ overcome 3 times :rofl::rofl::rofl:

10. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    ถ้าอเมริกามันมาเสือกกับการเมืองของไทย แล้วเราต่อต้าน เราแสดงความไม่พอใจ ผมว่าเราทำถูกต้องนะ

11. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ชอบอ่านบทความวิเคาะห์ของ Pat. ช่วงหลังซัดหนัก บางทีกระทบพวกกันเองก้อมี แต่เข้าใจนะ การนำเสนออย่างนี้ต้องแน่นเนื้อหาต้องเชื่อได้ ไม่กากแบบจอมตั้งกระทู้ในนี้

JSN likes this.

Share This Page