การสร้าง condo กลางเมือง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Elf, 27 Feb 2016

1. Elf

Elf สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    60
    การสร้างคอนโดกลางเมือง เหมือนจะเป็นสิ่งที่ช่วยให้คนที่ทำงานได้เดินทางโดยสะดวกมากขึ้น
    แต่สิ่งที่น่าแปลกใจคือ ทำไมถึงมีการปล่อยให้คอนโดเหล่านี้สร้างคอนโดริมถนน, ในซอยเล็ก ๆ ที่เคยเต็มไปด้วยต้นไม้. ตัวคอนโดไม่น่าจะใช่ปัญหาสักเท่าไร แต่ปัญหาที่ตามมาคือรถติด, มลภาวะ, และที่น่าแปลกใจคือบางทีที่มีการสร้างคอนโดกลับมีข้าราชการบางท่านนำทางรถขนเหล็ก, ขนปูน มาให้ตลอดคืน โดยปิดทางให้หมดโดยไม่กลัวและไม่สนว่าจะเป็นอย่างไร.

ลองมองแถวจรัญสนิทวงศ์ กับ เพชรเกษม จะเจอเรื่องแบบนี้เยอะ

2. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    842
    มันเป็นกลไกของการตลาดครับ
    # คอนโดปลูกสร้างในซอยทำได้แต่ราคามันจะไม่สามารถเรียกได้สูงมากนัก
    # ทำเลริมถนนเป็นทำเลที่ดีที่สุด ยิ่งใกล้สถานีรถไฟฟ้า ห้างสรรพสินค้า ราคานี่กระฉูด
    # ไม่เฉพาะคอนโดครับ ผมมองว่ารถเข้าออกคอนโดไม่ใช่ปัญหาหนักเท่าไหร่ ปัญหาหนักอยู่ที่ห้างสรรพสินค้าครับ รถเข้าออกทั้งวันจนกว่าจะปิดบริการ และสำคัญ ริมถนนซะเยอะ มันจึงเป็นภาพที่ทำให้มองได้ว่าทำไมคอนโดต้องอยู่ริมถนน เพราะเค้าขายความสะดวกสบายไงครับ
    # การบรรทุกวัสดุก่อสร้างที่อันตรายหรือ เสี่ยงการเกิดอุบัติเหตุ ต้องมีรถเจ้าหน้าที่นำครับ (และไม่ฟรี) สมัยนี้ บางที ผนัง พื้น จะหล่อมาสำเร็จง่ายต่อการประกอบ ประการสำคัญ เดี๋ยวนี้สร้างเสร็จเร็ว
    # ยังดีที่มีกฏหมายควบคุมอาคารสูงไม่งั้นจะลำบากกว่าที่ท่านบ่นเยอะครับ
    # สร้างเสร็จแล้วไม่เท่าไหร่ ขณะกำลังก่อสร้างนี่แหละครับ อันตรายที่สุด ถ้าเจอบริษัทที่การควบคุมความปลอดภัยไม่ดี คนใช้ทาง บ้านข้าง ๆ เจอประจำแหละครับ ไม่เศษปูน เศษขยะ บางที ท่อเหล็กร่วงมาทั้งเส้น เวลาสัญจรผ่านก็แหงน ๆ หน้าดูบ้างครับ
    ทั้งหมดที่กล่าวผมจะบอกว่า ผมล่ะเกลียดห้างสรรพสินค้ามากกว่า แค่เส้นรัชดาผมเจอตั้งแต่ ฟอร์จูน ถัดมาเจอเอสพลานาด ไปอีกนิด big c ไปอีกหน่อย street อ่วมครับติดมันอยู่แถวนี้แหละ

3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  4. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ที่ทางก็หายากละตอนนี้

5. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    คอนโด ในเมืองหลวง กับที่ซักแปลง แถวบ้านนอก
    มองสังคม ดูทีวี ดารา หรือ คนมีเงิน มักจะไปซื้อที่ทางแถวบ้านนอกกันเยอะ
    ทีแรกก็แค่มองว่าเอาบรรยากาศ หรือแค่สะสม แต่พอนานๆ คิดว่าเป็นลู่ทาง ของการออกห่างจากภัย
    หรือมีที่อาศัยสำรองไว้

แถวบ้านนอก ไหวเลยครับแผ่นดิน ยังอยู่ได้ นอกจากว่าแผ่นดินมันจะแยก
    ถ้าในเมืองหลวง หมดสิทธิครับ ถล่มมา ก็นอนข้างทาง

ทำไมจึงว่าเช่นนั้น ลองดูรอบตัวเรา น้ำก็เน่า อากาศเสีย อีก10ปี ไม่รู้จะเป็นอะไร

Share This Page