การตัดสินใจที่บรัสเซลล์ by Somkiat Osotsapa

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 7 Jul 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397

ปล ยาวนิดนึงแต่น่าสนใจมากครับ

Anduril, Words of the Buddha, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  2. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    เจ้าหนี้อ่านขาดว่าต้องรวมหัวกันช่วยลูกหนี้ เหอๆ คงกลัวหนี้สูญ ไม่แต่ละชาติก็คิดว่าหากเข้าไปทีหลังจะเหลือไรให้เรามั่งว๊า ..

3. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ถ้าพูดง่ายๆคือ กรีก ตอนนี้นอกจากขายสมบัติทิ้งแล้วหนทางแก้ปัญหายากมาก เพราะมีหนี้เกิน 200 %ของ GDP แถมยังขาดเครดิตอีก แต่ถ้าสามารถเบี้ยวหนี้ได้อะไรจะตามมา ก็คงต้องออกจากยูโรโซนไป แต่เรื่องนี้ผมว่ามีหลายคนจ้องเสียบอยู่ ทั้ง รัสเซีย จีน เอง ก็อาจจะมาพยุงไว้ ที่นี้เราก็ต้องดูกันต่อไปครับว่าอะไรจะเกิดขึ้น

หนูอ้อย likes this.
  4. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    ข่าวทีวีบอกว่าร้านค้าในกรีซปฏิเสธการรับบัตรเครดิตแล้วเพราะเอาไปขึ้นเงินแล้วธนาคารไม่เคลียร์เงินสดออกให้
    เครในประเทศปั่นป่วนหมด ประชาชนกดเงินจากเอทีเอ็ม (เงินตัวเอง) ได้บัตรละครั้งต่อวัน วันละไม่เกิน 2,000 กว่าบาท
    นึกดูถ้าเป็นประเทศเรา วันนี้ ทำไง ? ทุกข์แสนสาหัส พากันไปตายเอาดาบหน้า ชิมิ ชาวประชานิยมทั้งหลาย ?

Anduril, แสงธูป, kokkai และอีก 3 คน ถูกใจ
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  6. Diablo

Diablo สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    13 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    245
    หนี้กรีซนี่ไม่ใช่น้อยๆนะครับ คิดเป็นไทยกลมๆนี่ก็ "สิบสองล้านล้านบาท" ต่อให้ไปซบรัสเซียหรือจีนก็คงช่วยผ่อนได้แค่งวดสองงวด ถ้ากรีซยังบริหารเหมือนเดิมก็คงกลับมาเจ๊งอีกล่ะครับ

เท่าที่ดูข่าวเหมือน ECB ยังคงการช่วยเหลือให้ธนาคารกรีซต่อครับ แต่ว่ากรีซต้องเสนอแผนฟื้นฟูที่ดีกว่าเดิมถึงจะให้เบิกจ่าย แล้วต้องเอา"สินทรัพย์"ของประเทศมาใช้ค้ำประกันเงินกู้แทนด้วย :shake:

หนูอ้อย และ JSN ถูกใจ.
  7. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ขอบคุณครับ ปรกติผมมองแต่ในแง่การเงิน มองในมุมความมั่นคงนับว่าเปิดโลกทัศน์จริงๆ

por likes this.
  8. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    การแก้ปัญหาโดยใช้วิธีทางการเมืองผมว่ามันเป็นอะไรที่แย่นะ ดูอย่างอาเจนตินาเลือกใช้วิธีชักดาบ

ถ้าเทียบกันแล้ว วิธีที่ไทยแล้วแก้ปัญหาเมื่อปี40 ถึงจะเจ็บปวก แต่มันไม่ใช้การเลี้ยงไข้ และเราก็ฟื้นกลับมาได้

แต่วิธีแบบกรีซและอาเจนตินามันเหมือนเลี้ยงไข้

conservative, หนูอ้อย, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  9. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    นั่นแหละครับที่เขาไม่ยอม ที่จะขายรัฐวิสาหกิจต่างๆ

หนูอ้อย likes this.

Share This Page