การจัดสรรคะแนน....ช่วยออกเสียงในฐานะประชาชนหน่อยครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 2 พ.ย. 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ไหนๆก็มีนักการเมืองออกมาแสดงความเห็นกันบ้างแล้ว
    ------------------------------------------------------------------
    'มาร์ค' ย้ำใช้คะแนนคนแพ้หาปาร์ตี้ลิสต์ บิดเจตนารมณ์คนเลือก
    โดย ไทยรัฐออนไลน์ 1 พ.ย. 2558 16:50

"มาร์ค"ย้ำ ใช้คะแนนคนแพ้หาปาร์ตี้ลิสต์ บิดเจตนารมณ์คนเลือก ระบุเห็นด้วยแนวคิด กรธ. ทำให้ทุกคะแนนเสียง ปชช.มีค่า แต่ต้องปรับระบบคิดคำนวณใหม่
    http://www.thairath.co.th/content/536348

por, Anduril, hey guys และอีก 1 คน ถูกใจ.
  2. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    'ชวลิต' ไม่เห็นด้วยระบบลต.ใหม่ของกรธ.
    ข่าวการเมือง วันเสาร์ที่ 31 ตุลาคม พ.ศ.2558 13:01 น.
    "ชวลิต"(นายชวลิต วิชยสุทธิ์ รักษาการรองเลขาธิการพรรคเพื่อไทย) ไม่เห็นด้วย ระบบ ลต.ใหม่ของ กรธ. แนะควรใช้ระบบที่ ปชช.คุ้นเคย มุ่งปฏิรูประบบป้องกันและปราบปรามการทุจริตเลือกตั้ง
    ทั้งนี้ หาก นายมีชัย ติดตามรับฟังความเห็นของภาคส่วนต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็นความเห็นจากภาคการเมือง นักวิชาการ สื่อมวลชน ตลอดจนประชาชนทั่วไปที่สนใจการเมือง จะเห็นว่า ภาคส่วนต่าง ๆ มีความเห็นตรงกันว่า ระบบการเลือกตั้งที่ กรธ. เสนอให้นำคะแนนของผู้แพ้ หรือไม่ได้รับเลือกตั้งในระบบเขตมาคำนวณเป็นคะแนนของ ส.ส.แบบบัญชีรายชื่อ นั้น ไม่สะท้อนเจตนารมณ์ของประชาชน
    http://www.innnews.co.th/shownews/show?newscode=655947

Last edited: 4 พ.ย. 2015
  3. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    'ภูมิธรรม' ค้านระบบลต.ใหม่ของกรธ.
    ข่าวการเมือง วันเสาร์ที่ 31 ตุลาคม พ.ศ.2558 11:17 น.
    "ภูมิธรรม" ค้านรูปแบบ ระบบเลือกตั้งใหม่ ของ กรธ. ชี้ นับคะแนนคนแพ้ ส.ส.เขตเป็นแบบสัดส่วน ทำลายระบบเสียงข้างมาก บิดเบือนการตัดสินใจของประชาชน
    นายภูมิธรรม เวชยชัย รักษาการเลขาธิการพรรคเพื่อไทย ได้โพสต์ข้อความผ่านทวิตเตอร์ "Phumtham Wechayachai@phumtham" เกี่ยวกับการที่ คณะกรรมการร่างรัฐธรรมนูญ มีการกำหนดรูปแบบการเลือกตั้ง ที่จะให้มีการนับคะแนนของผู้ที่ไม่ได้รับเลือกเป็น ส.ส. เป็นคะแนนแบบสัดส่วนว่า การใช้คะแนนคนแพ้เลือกตั้ง ส.ส.เขต มาคำนวณเป็น คะแนน ส.ส.ระบบบัญชีรายชื่อ นับเป็นการทำลายหลักการเสียงข้างมาก และถือเป็นการตั้งใจบิดเบือนผลการตัดสินใจเลือกของประชาชนทั้งประเทศอย่างน่าละอายที่สุด

http://www.innnews.co.th/shownews/show?newscode=655928

------------------------------------------------------------------------------------------------

สำหรับคนนี้ผมชอบอยู่ประโยคหนึ่ง ในทวิตเตอร์ของตะแก
    "........แค่นี้ประเทศ ก็เสียหายมามากแล้ว"
    ------------------------------------------------------------------------------------------------
    ถ้าถาม ตะแกคงตอบได้นะว่า หะมาตัวไหนที่ทำให้ประเทศเสียหาย

Last edited: 2 พ.ย. 2015
  4. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เรื่องสำคัญอย่างนี้ ไม่เห็นคุณเจ้าพระยาหน้าตาดีออกมาสั่งสอนหน่อยล่ะครับ
    เหตุผลถือว่ากลั่นจากสติปัญญาตัวเองครับ เอาว่าผมไม่ตัดสินถูกผิดแล้วกัน แต่
    เรื่องนี้ ต้องใช้ปัญญาคิดครับ ปัญญาที่อวดอ้างว่าเลิศล้ำกว่าใครในเสรีไทย
    เรื่องนี้จะได้รู้กัน บอกแล้ว ผิดถูกไม่ตัดสินกัน
    บอกเหตุผลกันพอ บอกปุ๊บรู้กันปั๊บทันทีปัญญา คิดแค่ไหน สมเป็นผู้สั่งสอนคนเสรีไทยหรือไม่
    เตือนว่า ไม่แน่ใจอย่าเสี่ยงครับ แอบๆไว้แบบเดิมๆดูเป็นแดงๆดีแล้วครับ

kokkai และ ชายน้ำ ถูกใจ.
  5. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    เล่นออกมาดักกันแบบนี้ แกคงต้องหนีไปป่วนกระทู้อื่นแล้วละครับ

kokkai likes this.
  6. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ไม่บอกด้วยนี่ครับ ทำไมไม่เอามาเปรียบเทียบกันก่อน
    ประชาชนได้หรือเสีย ประโยชน์อะไร มามายกว่ากัน
    ในเมื่อระบบตรวจสอบ ระบบคานกันของอำนาจ ยังมีอยู่

ข้อเสียที่สำคัญเมื่อเรา นำประชาธิปไตยเข้ามา
    ประเทศเรา ไม่ได้แบ่งเป็นมลฑล หรือ มลรัฐ
    การที่จะบอกว่า ทำไม่ดี หรือ โกง ค่อยแก้มือ เลือกตั้งใหม่คราวหน้า มันทำไม่ได้
    คุณจะไปจำหน้าได้ยังไง ใน เมื่อระบบพรรค สามารถ สับเปลี่ยนหมุนเวียน ผู้สมัครได้
    คุณจะไปเรียกร้องกับใคร เมื่อมีผลกระทบ ผลเสีย มากมายมหาศาล จากการดำเนิน งาน บริิหารงาน ของ สส. ของ รมต.
    เรียกร้อง จากฟ้า จากศาล หรือ จากใคร จากการกระทำ กระบวนการ ผลต่างๆ ทำให้ประชาชนเชื่อได้อย่างไร ว่าเมื่อ สร้างความผิด ความเสียหาย ต่อ ชาติ แล้ว ได้รับผล ทางใด ทางหนึ่ง อันเป็น รูปธรรม

ฝรั่งมันยังหัวเราะเลย ไม่เชื่อด้วยซ้ำ มีด้วยหรือ ซื้อสิทธิ์ ขายเสียง

การหาเสียงด้วยนโยบาย อันเป็นพื้นฐาน ของประชาธิปไตย ของ นานาประเทศ หรือ รัฐบาล นั้นๆ ต้องทำ เพื่อบำบัดทุกข์ บำรุงสุข
    ในการอันควร มีควร ได้ ของประชาชน ซึ่งเป็น หน้าที่ของรัฐอยู่แล้ว มันยังไงอยู่

ประชาธิปไตยใหม่ หรือเก่า ที่อ้างๆกัน มันก็แค่นั้น
    เหมือนการให้แย้ออกจากรู
    ประชาธิปไตย เอาเหยื่อมาล่อ
    เผด็จการ เอาน้ำไล่ ให้มันออกมา

มุมมอง ของผู้ปกครอง ก็ไม่ใช่ว่าจะต่างกันไปเลยทีเดียว
    ยังไงก็เห็น ประชากร เป็นทรัพยากรณ์ เป็นเครื่องมือ เครื่องใช้ ใน ทางใดทางหนึ่ง

por, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ควรทำประชาคมแบบไม่ต้องลงมติทุกหมู่บ้าน
    ให้ประชาชนเป็นฝ่ายเสนอรัฐเป็นฝ่ายสนองจะได้ไม่มีข้ออ้างอีก
    กฏหมายต้องเกิดจากแนวคิดของประชาชนมีส่วนร่วม
    ไม่ใช่เกิดจากแนวคิดหรือความต้องการข้าราชการ,นักการเมืองหรือใครคนใดคนหนึ่ง

8. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    มีอยู่กรณีหนึ่ง ซึ่งผมไม่ค่อยเห็นใครพูดกัน
    กรณี สส. เขตใดเขตหนึ่ง ถูกใบแดง
    ทำไมถึงไม่มีการตัดคะแนนในปาตี้ลิสต์ด้วย
    คือ สส. ถูกแบน แต่คะแนนที่กาเลือกพรรคยังคงนำไปนับรวมกับคะแนนทั่วประเทศ
    คือโกงแล้วถูกจับได้ แต่ก็ยังได้ประโยชน์ (หรือผมอาจเข้าใจผิด)
    ถ้าผมเข้าใจถูก วิธีของ อ.มีชัย ก็น่าคิดน๊ะคับ
    กรณีสะท้อนเจตนารมย์รัฐธรรมนูญ อย่าไปพูดสิ่งที่มันยังไม่เคยมีอยู่จริงให้เสียเวลาเลยคับ
    การเลือกตั้งบ้านเรา มันไม่เคยสะท้อนเจตนารมณ์รัฐธรรมนูญอยู่แล้ว
    ตั้งแต่ผมมีสิทธิ์เลือกตั้งมา.....รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง ล้วนมาจากพรรคที่โกงเก่งกว่าเท่านั้นเอง
    ถ้าใช้สูตร อ.มีชัย รวมกับการใช้ระบบเขตใหญ่ รวมเบอร์ น่าจะเป็นวิธีลดผลกระทบจากการซื้อเสียงได้ดีที่สุด
    ที่ผมเคืองรัฐบาลมาร์คที่สุด ก็คือการยอมแก้ไขรัฐธรรมนูญ เป็นเขตเล็กนี่แหละ

conservative, อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ
  9. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เหตุผลของอ.มีชัย ก็น่ารับฟังนะครับ มี 7 ข้อ
    ลองอ่านดูนะครับ
    ผมขอยกมาบางข้อ บางประโยคที่ถูกใจ
    ------------------------------------------------------------------------
    4.สำหรับนักวิชาการและสื่อที่ชอบอ้างว่าไม่มีประเทศไหนเขาทำกัน ก็อยากจะบอกว่า ต้องเข้าใจว่า คนไทยก็มีสติปัญญาที่จะคิดอะไรออกได้เอง ที่เหมาะสมกับประเทศ การไปเรียนหนังสือจากเมืองนอก ไม่ใช่ไปจำตำราเขามาใช้อย่างเดียว ต้องเรียนรู้แล้วนำมาปรับใช้ให้เข้ากับประเทศของเรา
    5.ถ้าเราจะเอาโลกมาเป็นตัวอย่างเราก็ต้องถามว่า ในโลกนี้เคยมีรัฐบาลไหนบ้างที่ออกมาพูดในที่สาธารณะว่า คนในภาคหรือจังหวัดนี้ไม่เลือกพรรคของตน จึงไม่จัดสรรงบประมาณให้ หรือเอาโครงการจากจังหวัดย้ายไปอีกจังหวัด เพียงเพราะจังหวัดแรกไม่ได้เลือกพรรครัฐบาล แต่ประเทศไทยมี ซึ่งเรากำลังจะแก้ปัญหาไม่ให้มันเกิดขึ้น
    7.ในการเลือกตั้งปี 2554 มีเขตการเลือกตั้ง 375 เขต มี 120 เขต ที่คนได้รับเลือกได้คะแนนน้อยกว่าคนอื่น โดยยังไม่นับโหวตโน ถ้านับโหวตโน จะมีจำนวนมากกว่า 120 เขต นั่นแสดงว่าเราจะไม่รับรู้เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ใช่หรือไม่ ถ้าเราใช้วิธีเดิม คนที่ได้คะแนนสูงสุด ไม่ว่าจะได้เท่าไร ก็จะได้รับเลือก ส่วนคนที่ประชาชนไม่เอา คะแนนมีเท่าไรเราก็ทิ้งไป ดูแล้วเห็นว่าไม่เป็นธรรมกับประชาชน ที่ไปเลือกทุกพรรค

ข้อมูลข้อคิดเห็นของแต่ละคน แต่ละพรรคและนักวิชาการเสนอมา กรธ.ก็รับฟังและนำมาคิดตรงไหนที่มองว่าเป็นจุดอ่อน ทำให้ประชาชนไม่ได้รับความเป็นธรรม เราก็รีบเอากลับมาคิด อะไรที่บอกว่าพรรคการเมืองจะได้เปรียบเสียเปรียบ เราจะไม่เอามาคิด

"สมมติครอบครัวหนึ่งมีสิบคน แต่ละวันมีกับข้าวได้หนึ่งอย่าง ลงคะแนนกันว่าสัปดาห์หน้าจะกินอะไร สี่คนบอกกินแกงเผ็ด สามคนกินแกงจืด สองคนกินผัดผัก หนึ่งคนไม่ออกเสียง ถ้าใช้วิธีเดิมก็กินแกงเผ็ดทั้งสัปดาห์ เพราะสี่คนเป็นคะแนนเสียงมากที่สุด เรากำลังหาทางว่าทำอย่างไรในหนึ่งสัปดาห์จะได้กินแกงจืดสักสองวัน ผัดผักสักหนึ่งวัน แล้วกินแกงเผ็ดสี่วันก็ไม่ว่ากัน ชีวิตครอบครัวก็จะไม่ขมขื่นจนเกินไป" นายมีชัย กล่าว

'มีชัย' แจงข้อดีสูตรเลือกตั้ง 21 อรหันต์ พาเกิดปรองดอง
    http://www.thairath.co.th/content/536557

conservative, por, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. เลอคู

เลอคู สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    17 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    36
    ทำไมภาคใต้ถึงซ่อมถนนทั้งปี ไม่เคยเสร็จ

์NooK likes this.
  11. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตรงจุดอื่นผมไม่แน่ใจ แต่แถวๆเขตจ.พัทลุง ผมเคยถามน้องชาย ที่เป็นวิศวกร บ.รับสร้างถนน
    ว่าทำไมซ่อมซ้ำซาก ไม่เคยได้ดีสักที
    น้องบอกว่าแถวนั้น เดิมเป็นที่ลุ่มต่ำ เป็นที่นา มีน้ำท่วมขัง
    การทำถนนต้องลอกดินเดิม(ดินเหลวๆ)ออกจนหมด แล้วจึงใช้ทรายบดอัดให้แน่น เมื่อแน่นดีแล้วจึงเริ่มทำถนน
    แต่มันมีการโกงกัน การบดอัดจึงทำไม่ดี ข้างใต้ถนนจึงมีสภาพเป็นดินเหลว
    เมื่อซ่อม ก็ทำเฉพาะผิวบน เวลารถหนักๆวิ่ง ถนนก็กลับเป็นหลุมบ่อเหมือนเดิม

por likes this.
  12. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076

Anduril likes this.
  13. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ฟังดูแปลกๆ แต่คิดไปคิดมาอาจจะดีก็ได้ครับ เอาอันดับ 2 มาเป็นปาร์ตี้ลิสต์ ประชาชนก็เลือกพรรคเหมือนเดิม แต่ ส.ส. แทนที่จะเป็นใครก็ไม่รู้ที่หัวหน้าพรรคเลือกให้ ก็กลายมาเป็นคนที่ประชาชนเลือกเอง เพียงแต่ได้อันดับ 2

รายละเอียดที่จำเป็นก็
    - ต้องได้คะแนนอย่างต่ำกี่เปอร์เซ็น ส่วนตัวเห็นว่าถ้าชนะขาดลอย คนที่ 2 ไม่ควรมีสิทธิ
    - น่าจะต้องมีการเรียงลำดับคะแนน เป็นเปอร์เซ็นความห่างจากที่ 1 ยิ่งสูสียิ่งมีรายชื่อปาร์ตี้ลิสต์อันดับแรก ยิ่งแพ้ขาดยิ่งไปอันดับท้ายๆ จะเอาที่ 3 ที่ 4 มาคิดด้วยก็ยังได้ แต่อันดับคงเป็นท้ายๆ โอกาสได้เป็น ส.ส. แทบไม่มี

ระบบนี้ ส.ส. ทุกคนมาจากการเลือกของประชาชนหมด แม้แต่หัวหน้าพรรค แคนดิเดตนายก แม้แพ้เลือกตั้ง ก็ยังมีโอกาสเป็น ส.ส. ได้เหมือนเดิม ถ้าไม่กากเอง (แต่อาจเสียศักศรีเล็กน้อย) ที่สำคัญ อย่างนางพริตตี้ถ้าจะเป็นนายกคงต้องคิดหนัก ว่าจะได้รับเลือกหรือเปล่าว? เกิดแพ้ แล้วต้องไปเป็นปาร์ตี้ลิสต์ นี่เสียหน้ายับเยิน ดีไม่ดีไม่ได้ด้วย ส่วนพวกกะเลวกะราด แบบไอ้เห็บมหา คางคก นกแสก โหวงเหวง จ่าประสาท หมดสิทธิ์ได้เป็น ส.ส. โดยสิ้นเชิงแน่นอน

14. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขอบอกเรื่องการซ่อมถนนหน่อย
    แถวภาคใต้ตอนนี้ถนนสายเอเซีย ซ่อมเยอะมาก ซ่อมหลายจุด
    แต่ผู้รับเหมาทำดีกว่าเมื่อก่อนเยอะ การขุดลอกถนนเก่าก็ทำการขุดลอกลึกขึ้น
    การบดอัดก็ทำดีขึ้น บดอัดแน่นกว่าเดิม(ก่อนคสช.)
    บางจุดที่ติดนิสัยเดิมๆ เมื่อโดนตรวจสอบเข้มงวดขึ้น บางรายโดนทำใหม่ทั้งหมด
    ปล.ที่รู้เพราะเห็นเพิ่งทำเสร็จหมาดๆ ยังไม่ทันตีเส้นจราจรเลย แต่ต้องลอกทำใหม่ เลยถามชาวบ้านแถวนั้นดู
    ว่าเพิ่งทำเสร็จทำไมทำใหม่อีกแล้ว ชาวบ้านบอกว่ามีคนมาตรวจแล้วไม่ผ่าน

โยธกา likes this.
  15. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ก็ไม่รู้ว่าทำไมควายมันต้องทาเดือดร้อนกะการซ่อมถนนของภาคใต้
    ผมเดืนทางไปใต้บ่อยมากยังไม่เดือดร้อนเลย
    นั่งเครื่องเอาดิ ถูกจะตาย สนามบินก็มีแทบทุกจังหวัด
    ล่าสุด เบตง ก็กำลังจะสร้างสนามบิน
    แค่ระดับอำเภอเอง

16. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ฮื้อ อันนี้ประเด็นใหม่ ไม่ใช่เรื่องเก่า ไม่เล่นหรอก

Share This Page