กลุ่มอิสลามหัวรุนแรงฆ่าไปแล้ว80ศพที่ฝรั่งเศษ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 15 Jul 2016

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ฝรั่งเศสระทึก!รถพุ่งชนผู้คนร่วมฉลองวันชาติเสียชีวิตเกิน80.... อ่านต่อได้ที่ : http://www.posttoday.com/world/news/443071

น่ากลัวตรงที่ิอิสลามไทยก็สอนกันใช้ย่อย สรุปมันบอกว่า ฆ่าคนนอกศาสนาจะได้บุญ ฟังนาทีที่ 5 ขึ้นไป

stormtrooper และ architeer ถูกใจ.
  2. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ควรเผยแพร่คลิปนี้ครับ แล้วให้คนมุสลิมออกมาชี้แจง

ถ้าบอกว่าสอนผิดคนมุสลิมก็ต้องลงโทษคนพูดให้สังคมเห็นเป็นตัวอย่าง

แต่ถ้าไม่ทำอะไรคนพูด ก็อย่ามาเรียกร้องความเป็นธรรมว่าคนมุสลิมถูกรังเกียจว่าเป็นคนกระหายเลือด

stormtrooper, อู๋ คาลบี้, architeer และอีก 1 คน ถูกใจ.
  3. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ทุกอย่างมันมี 2 ด้าน พุทธเราก็มี 2 ด้าน การเมืองก็ 2 ด้าน อิสลามก็คงมี 2 ด้านเหมือนกัน จริงๆฝ่ายความมั่นคงและผู้นำศาสนาควรสอบว่าเป็นของใคร ดูเหมือนคลิปแอบถ่าย บางทีอาจเป็นพวกที่ก่อการในสามจังหวัดภาคใต้ก็ได้ ที่ฝึกคนมาก่อการร้าย ประเด็นคือแนวร่วมกับไม่ใช่แนวร่วม หรือจำใจเป็นแนวร่วม มันแยกยาก

ชายน้ำ likes this.
  4. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เพราะแอบถ่ายถึงน่ากลัว เพราะรู้ว่าจริงๆเขาคิดยังไง

5. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    เรื่องแนวร่วม จำใจเป็นแนวร่วม ผมก็พยายามจะเข้าใจตามนั้นครับ

แต่ถ้าคนมุสลิมส่วนใหญ่ประกาศว่าศาสนาอิสลามใฝ่สันติ ขณะที่มีสมาชิกในครอบครัวไปสังหารผู้บริสุทธิ์ศาสนาอื่นโดยครอบครัวยืนยันว่ามิเคยระแคะระคายแม้แต่น้อย ผมว่าผิดปกติครับ นี่เป็นเรื่องการบ่มเพาะอุดมการณ์การก่อการร้าย ไม่ใช่วัยรุ่นตีกัน ที่ครอบครัวจะบอกว่าไม่รู้ไม่เห็นได้

ประเด็นของผมคือเราไม่สามารถยืนยันจะเอา best of both worlds ได้ คือเราอยากได้รับเกียรติในการอยู่ร่วมในสังคมอย่างเสมอภาค ขณะเดียวกันเราบอกว่าไม่รู้ไม่เห็นและไม่ร่วมรับผิดชอบกับการที่สมาชิกครอบครัวของเราไปก่อกรรมทำเข็ญกับสังคมนั้นไว้

แบบนี้ไม่ถูกต้องและใช้ไม่ได้ครับ ไม่ว่าสังคมนั้นจะเปิดกว้างเพียงใดก็ตาม ไม่นานครอบครัวและคนรอบข้างผู้ก่อการร้ายก็จะถูกทวงถามความรับผิดชอบจากสังคม

stormtrooper, อู๋ คาลบี้, architeer และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    คือผมยังโลกสวยน่ะครับ คิดว่าไม่ใช่ทั้งหมด ผมมองว่าเป็นพวกแนวร่วมน่ะครับ ที่เคยมีข่าวจับครูสอนศาสนาอะไรแบบนั้น และอิสลามเค้าก็ยังฆ่ากันเองเลย ถ้าอิสลามทั้งโลกสามัคคีกันนั่นแหละนรกแน่ๆ

7. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    มันเป็นเพราะเขายึดคำสอน โดยไม่สนใจพัฒนาการสังคมใดๆ

http://pantip.com/topic/34793711

# ปัญหาคือผู้นำมุสลิมไม่ออกมาพูดอะไร

stormtrooper และ นอกคอก ถูกใจ.
  8. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ถูกของคุณครับ แต่ความจริงอีกอย่างคือ คนไม่ดีมีพลังและอาวุธ คนดีๆก็คงต้องอยู่แบบตัวลีบๆอะไรประมาณนั้น แม้แต่เจ้าหน้าที่ยังเอาตัวไม่รอด คนธรรมดามือเปล่าคงต้องเงียบอย่างเดียวล่ะครับ

emujack, kokkai และ ชายน้ำ ถูกใจ
  9. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ถ้าคนดีทำอะไรไม่ได้และจะยอมอยู่แบบตัวลีบๆจริง ผมจะเห็นใจและยอมรับครับ

แต่ถ้าทั้งหมดหรือส่วนใหญ่ยืนยันว่ามัสยิดไม่ว่าอยู่ชุมชนไหนก็เปิดกระจายเสียงส่งเสียงดังได้ ถ้าผู้หญิงยังคงยืนยันจะปิดหน้าปิดตาในสังคมที่เขาเปิดเผยหน้าตากัน ถ้ายังเรียกร้องขอห้องละหมาดในที่สาธารณะ ฯลฯ ฯลฯ ฯลฯ ฯลฯ ฯลฯ

ผมจะให้เขากลับไปกวาดบ้านก่อน บ้านสะอาดแล้วค่อยมาคุยกัน

stormtrooper และ นอกคอก ถูกใจ.
  10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  11. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    แนะนำให้ ISIS ดูตัวอย่างของ พรรคฮามาส ครับ
    กลุ่มฮามาสชนะเลือกตั้งในปาเลสไตน์ ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ก่อการร้ายเข่นฆ่าคนบริสุทธิมามากมาย
    แต่ก็ชนะใจมุสลิมปาเลสไตน์ และได้รับการสนับสนุนจากมุสลิมทั่วโลก
    แม้ว่าตอนนี้ ISIS จะถูกปฏิเสธจากมุสลิมส่วนใหญ่ ก็เช่นกัน

12. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    เคยเห็นในอินเตอร์เนต ที่ไหนซักแห่ง จำไม่ได้ละ เค้าขึ้นป้ายว่า ถ้าทนฟังเสียงสวดไม่ได้ ให้ย้ายไปอยู่ที่อื่น (เป็นภาษาไทย)

13. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    เรื่องเสียงดูเหมือนเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่เป็นปัญหาความรำคาญที่ถึงขั้นยิงกันตายได้เลยสำหรับคนอารมณ์ร้อน ส่วนเรื่องอื่น ๆ มันเป็นสิทธิของเขาครับ ตราบใดที่ศาสนายังมีหลักรองรับในรัฐธรรมนูญ

14. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ส่วนผมก็เคยเห็นมุมมองเชิงประชดของคำว่า ศาสนาแห่งสันติ, ปาหิน ฯลฯ ตามเฟซบุ๊ก

15. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ผมงี้อยากเปิดฟาร์มหมูฟาร์มสุนัขแถวนั้นเลย

16. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    เอาไปไว้เป็นกันชนตามชายแดนเลยดีมั๊ยครับ
    กันมันปีนข้ามไปข้ามมา

17. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    เอาไว้ตามที่ขึ้นป้ายแบบนั้นก็พอ ถ้าทนฟังเสียงหมาเสียงหมู+กลิ่นไม่ได้ ให้ย้ายไปอยู่ที่อื่น :D:D:D

โยธกา และ ชายน้ำ ถูกใจ.

Share This Page