กลยุทธ์บูรพาพยัคฆ์ ตอน "เคาะกะลาให้หมาขยับ"

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย จูกัดขงเบ้ง, 17 Sep 2015

1. จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    394
    หลังจากที่หลงระเริงมาได้ระยะนึง พร้อมกับแผนที่คิดว่า เนียนสุดๆแล้ว ถึงกับออกตัวแรงร่วมออกเงินเป็นล้านเพื่อเป็นสินบนนำจับ
    ระเบิดมากี่ครั้ง ที่คร่าชีวิตท่านร่มเกล้า ระเบิด กปปส. อนุสาวรีย์ หน้าวังสวนจิตร
    มีใครออกมาตั้งสินบนนำจับ แบบนี้ไหม แล้วทำไมถึงกล้าล่ะ หรือเพราะมั่นใจว่า ไม่ถึงตัวแน่

ไปนั่งดูคลิป นช. เขาออกคลิปถือไมค์พูด ดูแล้วก็ขำในใจ มันบอกว่า"ขอสาปแช่ง" ก็รอดูว่ามันจะพูดสาปแช่งยังไง มันหยุดไปพักนึง แล้วก็พูดต่อว่า "ภาษาอังกฤษเรียกว่า....."
    ก็นึกว่าจะสาปแช่งคนทำและคนอยู่เบื้องหลังว่าอะไร ปกติเวลาเราแช่ง เราก็จะพูดต่อไปเลย ขอให้มัน........ นี่มันสาปแช่งอะไรของมันก็ไม่รู้

หลังจากที่ตำรวจเริ่มเอาแต่จับกุม ตรวจค้น และออกหมายจับกันเพียบ จนงงว่า ออกหมายจับและจับกุมไปแล้วกี่คน
    ตรงกันข้าม การให้สัมภาษณ์รายวัน เริ่มออกแนวแปลกๆ เปลี่ยนไป เปลี่ยนมา เปลี่ยนมาเปลี่ยนไป
    จนเริ่มงงกับ การให้สัมภาษณ์ของ ผู้เกี่ยวข้องทั้งหลาย
    ในที่สุดก็ถึงบางอ้อ
    เขาเรียก กลยุทธ์ "เคาะกะลาให้หมาขยับ" กลยุทธ์ที่ซุนวูเองยังคิดไม่ถึงด้วยซ้ำ
    อยู่ๆก็มีข่าว ไอ้คาราดัคที่โดนจับที่หนองจอก ไม่รู้ไม่เห็น หนีเข้าเมืองมาหลบในห้องเฉยๆ กลายเป็นผู้บริสุทธิ์ เฉยเลย
    อ้าว งง มาจากไหน ถึงบางอ้อเมื่ออ่านรายละเอียด แล้ว "ทนาย" มาจากไหนเนี่ย
    ข่าวบอกว่า รองนายกสมาคมทนายความ ถึงกับตกใจ สภาทนายความเข้ามายุ่งได้ไง
    อ่านอีกทีดีๆ สมาคมทนายความ ไม่ใช่ สภาทนายความ มันคนละอันกัน สภาทนายความเขาน่าเชื่อถือกว่าเยอะ
    เช็คข้อมูลลึกๆ มันเป็น ทนายให้คนเสื้อแดงและคดี 112 ก็เลยถึงบางอ้อ
    เริ่มขยับแล้วสินะ
    กระแสมันปั่นไม่ขึ้น แถมตำรวจยิ่งสืบลึกยิ่งขึ้น ยิ่งจับและควบคุมตัวมากขึ้น มันเริ่มจะเข้าใกล้แล้ว
    อีกไม่นาน จะต้องมีคนไทยโดนจับ และซัดทอด
    ที่สำคัญ ข่าวลวงที่ลวงแม้กระทั่ง ตำรวจมะเขือเทศ ให้ข่าวผิดพลาดกับสื่อขายชาติ จนวอร์รูมคนชั่ว วิเคราะห์กันไม่ออก
    ทนาย ก็เลย เป็นหมากที่ต้องขยับ ไม่ขยับก็ไม่ได้ ตำรวจเล่น เคาะกะลาซะขนาดนี้ หมาก็ต้องมีการขยับ
    ถามกันแบบสามัญชน ถามว่า คนสติดีๆ มีความรักชาติรักบ้านเมือง ใครจะอยากมาว่าความให้ไอ่พวกนี้เหรอ
    แม้แต่เสื้อแดงยังโกรธแค้นเลยว่า ทำรุนแรงเกินไป คนเสื้อแดงส่วนหนึ่งรับไม่ได้ด้วยซ้ำ
    เห็นสภาพคนตายที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ คนมาเที่ยว มาไหว้ขอพรพระพรหม แล้วตายใครรับได้มั่ง
    ไอ้พวกนักสิทธิมนุษยชนสีแดงทั้งหลายก็ไม่กล้าออกตัวปกป้องมากนัก เพราะเจอด่าจนหน้าที่หนาก็ยังสะเทือนได้ ต่างก็ต้องหลบเข้ากลีบเมฆไป
    แล้วทำไม ทนายคนนี้ถึงต้องออกมาล่ะ
    จากการประเมินแล้ว
    เขาต้องการควบคุมทิศทางข่าว เพราะข้อมูลจากผู้ต้องหามันไม่ออกมาทางสื่อเลยไม่มีประเด็นให้เล่นต่อได้
    จะสร้างกระแสว่าจับแพะ เพื่อเบี่ยงประเด็นหากถึงคนไทยบางคน ก็ทำไม่ได้เพราะไม่มีข้อมูลดิบให้เล่น
    และอีกอย่างนึงคือ เขาต้องการรู้ด้วยว่า ไอ่ที่โดนจับไป มันคายอะไรออกมาบ้าง ทำไมโดนจับกันเยอะแยะขนาดนี้
    และก็เป็นไปตามคาด กระแสสื่อเริ่มเปิดประเด็น ผู้บริสุทธิ์กับ ไอ่คาราดัค เริ่มสร้างภาพจับแพะ นี่ดีนะ ตำรวจไม่ซ้อมไอคาราดัค ไม่งั้น ทนายเอามาแฉให้สื่อเล่นต่อได้อีก

เมื่อหมากเริ่มขยับ ก็ย่อมเริ่มเปิดช่องโหว่ เมื่อเปิดช่องโหว่ ก็ต้องขยับหมากตัวอื่นต่อ
    ยิ่งขยับมากขึ้น ยิ่งมีรูรั่วมากขึ้น ยิ่งทำให้คนเห็นมากขึ้น และ เริ่มเพลี่ยงพล้ำต่อคู่ต่อสู้
    ยังไม่เฉลยหมดหรอก
    บอกได้แต่ว่า ทนายคนนี้ คือกุญแจอีกดอกนึงที่จะไขความจริงบางอย่างในอนาคต

จบกลยุทธบูรพาพยัคฆ์ ตอน "เคาะกะลาให้หมาขยับ" แต่เพียงเท่านี้

Bayonet, intra, sailom และอีก 21 คน ถูกใจ
  2. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ชอบชื่อตอนครับ คุณจูกัดฯ ป่านนี้ หัวหน้าหมา คงพล่านหาทางแก้น่าดู ยิ่งตอนนี้คงไปประเทศไหนลำบากขึ้น เพราะไม่มีใครอยากให็ประเทศตัวเองตกอยู่ภายใต้ การก่อการร้ายแน่นอน

Bayonet, sailom, อาวุโสโอเค และอีก 5 คน ถูกใจ
  3. จูกัดขงเบ้ง

สมัคร:
    11 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    394
  4. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เพิ่งเข้าใจคำว่า "ขอสาปแช่งผู้ที่อยู่เบื้องหลังและผู้กระทำ ภาษาอังกฤษเรียกว่า condemn with the strongest" คือการสาปแช่งที่รุนแรงที่สุด
    :whew::whew::whew:

5. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    อ่านแล้ว ก็นึกถึง คุณแอม อีกคน มาจับคู่ ท่านจูกัดขงเบ้ง คงสนุก

kokkai, sailom, อาวุโสโอเค และอีก 4 คน ถูกใจ
  6. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    เท่าที่ผมเห็นตอนนี้ คือ ตามเนื้อข่าว

ที่อ้างอิงคำพูด ตำรวจ พยายามสื่อว่า

ขบวนการค้ามนุษย์ โกรธแค้นที่ตัดเส้นทางทำกิน

ก็เลยให้เหนื่อยหน่าย ในหัวใจ

ว่า เดี๋ยวนี้ พวกต่างชาติ ที่มาถึงขนาดกล้า

ลูบคมตำรวจไทย ไม่พอใจ ก็บึ้มเลย

นี่แสดงว่า มองตำรวจไทย เป็นแค่

พนักงานรักษาความปลอดภัย หรืออย่างไร

พอระเบิดเสร็จ ก็ยังคงนั่ง ๆ นอน ๆ

กันอยู่ใน อพาร์ทเม้นท์ นี่อะนะ

บางคน ก็ไปแถวชายแดน แบบดูเหมือน

วางแผนหนี ไม่ดีด้วยซ้ำ

คือ มันขัดใจ ในหลายจุดเลยนะ

ผมลองคิดว่า ถ้าผมเป็น พวกต่างชาติที่ว่า

ผมจะกล้าทำเรื่องใหญ่ แล้วมานั่งมั่นใจ

ว่าตำรวจจะสืบไม่ถึง ได้หรือเปล่า

แล้วควรหรือเปล่า ที่จะแก้แค้น

แทนที่จะอยู่เฉย ๆ สักพัก รอเรื่องซา

แล้ววางแผน เอาคนเข้ามาใหม่

มันเหมือน คนพวกนี้ ไม่ฉลาด

หรือ ประเมินเจ้าหน้าที่ต่ำเกินไป

อย่างนั้นหรือเปล่า

หรือว่า ที่มันเกิดขึ้นทั้งหมด

มันไม่ได้เป็น อย่างที่สื่อหรือ เจ้าหน้าที่

พยายามบอกว่าเป็นอย่างนั้น

เพราะถ้ามันจบแบบนี้จริง

ผมคิดว่า ผมหดหู่มาก ที่คนต้องมาตายไป

มากมาย เพราะเรื่องที่คิดแล้วไม่สมเหตุสมผล เอาซะเลย

kokkai, sailom, maya และอีก 6 คน ถูกใจ
  7. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    จูกัด ,แอม - บุ๋น
    อีตาเช - บู๊
    เรียกว่า สามกั๊ก (ยังไม่ถึงกลม) เอิ้กๆๆๆๆๆ

LazyLemon, sailom, มิติใหม่ และอีก 8 คน ถูกใจ
  8. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    บู๊แบบล้างผลาญเลยละครับหลวงพี่ อิอิอิ....
    กราบนมัสการ....

LazyLemon, sailom, อาวุโสโอเค และอีก 5 คน ถูกใจ
  9. คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    88
    ถ้าเห็นน้าเชตัวเป็นๆแล้วจะหนาว

kokkai, sailom, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ที่ท่านวิเคราะห์เจาะลึกมาแบบนี้ มันใช่กลยุทธ์หรือไม่
    กลยุทธ์ มีในไม่มี
    "กลยุทธ์นี้มีความหมายว่า ให้ใช้ภาพลวงล่อหลอกข้าศึก แต่มิใช้จะล่อลวงจนถึงที่สุด หากแต่เพื่อแปรเปลี่ยนจากลวงเป็นจริง ทำให้ข้าศึกเกิดความหลงผิด ที่ว่า “ลวง” ก็คือ “หลอกลวง” ที่ว่า “มืด” ก็คือ “เท็จ” จากมืดน้อยไปถึงมืดมาก จากมืดมากแปรเปลี่ยนเป็นสว่างแจ้ง ก็คือใช้ภาพลวงปกปิดภาพจริง ผันจากเท็จลวงให้กลายเป็นแท้จริงแท้ นี้เป็นเรื่องในการศึกเท็จลวงและแท้จริงแท้สลับกันเป็นฟันปลา ในจริงมีเท็จ ในเท็จมีจริง"
    ผู้น้อยด้อยปัญญา วานท่านชี้แนะด้วย

Bayonet, kokkai, sailom และอีก 6 คน ถูกใจ
  11. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    จขกท ว่าเหมือนหมากรุก แต่ผมดูยังไงก็เหมือนหนังตะลุงนะ ชักอยู่คนเดียว พากย์คนเดียว
    ส่วนไอ้ตัวหนังตะลุงนี่ก็ขยับปากตามคนเล่นเท่านั้นเอง รัฐบาลของตัวเอง รัฐสภาของตัวเอง
    กฎหมายของตัวเอง ตอนนี้หนังตะลุงกำลังเล่นในท้องเรื่อง นนทุก กำลังใช้พลังอำนาจชี้นิ้ว
    ใส่ทุกคนหารู้ไม่ว่า อย่าพลาดกลับมาชี้นิ้วใส่ตัวเองก็แล้วกัน
    :giggle::giggle::rolleyes::rolleyes:

์NooK likes this.
  12. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    สงสัยถ้าจะเก่งหมากรุก ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ
    ว่าเรือเดินยังไง ม้าเดินยังไง เบี้ยเดินยังไง ขุนเดินยังไง
    เม็ดเดินยังไง โคนเดินยังไง คืออยากรู้นะ ขอคำตอบด้วย
    อีกเรื่องคือหนังตะลุง เท่าที่ดูรูปลักษณ์ท่าทีของท่านแล้ว
    มีความละม้ายคล้ายคลึงกับตัวเอกอย่าง"สะหม้อ"ชนิดที่ว่า
    เหมือนกันยังกับแกะ นี่คือคำชมนะครับ อย่าคิดเป็นอื่น

Bayonet, kokkai, sailom และอีก 7 คน ถูกใจ
  13. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    ยังไม่เห็น เจ้าหน้าที่ ที่เกี่ยวข้องโดยตรงกับคดี ออกมาบอกเลยว่า เกี่ยวข้องกับ เสื้อแดง
    แต่พอ ตัวหนัง ทนายเสื่้อแดง ออกมาหน้าโรง
    คนดู ก็งงว่า มึง จะออกเผือกทำไม ไหนบอกว่า ไม่ได้เล่นตะลุงโรงนี้
    คนชัก มันคงประสาทเสีย ที่คนดูเริ่มมองทะลุตัวหนัง ทะลุจอ
    ไปเห็น คนชัก กำลัง ชัก เง็ก ๆ อยู่
    55555555 หนังตะลุง เรื่องนี้ สนุกจริง โว๊ย

Bayonet, kokkai, sailom และอีก 6 คน ถูกใจ
  14. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    นึกถึงรัฐบาลที่แล้วเลยอะ :D :D :D

kokkai, sailom, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  15. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    รัฐบาลที่แล้วชัดๆ
    ปากนังปูขยับตามโพย รัฐบาลของแม้ว รัฐสภาแม้วคุม
    ออกกฎหมายนิรโทษกรรม แก้รธน.
    และลูกใครหว่าเคยเปรียบพ่อตัวเองเป็นทศกัณฑ์

แหมคนกลางจะดัดจริตทั้งที ต้องโผล่มาแว้บแล้วมุดหัวหายไป ไม่กล้าตอบ

kokkai, sailom, มิติใหม่ และอีก 4 คน ถูกใจ
  16. จูกัดขงเบ้ง

สมัคร:
    11 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    394
    ผมคิดถึงคุณแอมมากครับ ผมเทียบคุณแอมไม่ได้หรอกครับ เหมือนพ่อกับลูกเลย
    วันนี้ ทีมพวกเราที่มีตอน เสรีไทย มันยังขาดๆหายๆนะ คีย์แมนยังไม่ครบ

ผมไม่ได้ชอบ ประยุทธหรอก แต่พอฟังแกให้สัมภาษณ์ ผมรู้เลยว่า คนนี้ คนจริง ไม่ใด้ต้องการให้คนต้องมารุมรัก
    แต่เขาจริงใจกับประเทศชาติ
    น่าสงสารว่า เขาอาภัพ ตรงที่ เขาไม่มีเงินพอที่จะซื้อไอ้พวกสื่อขายตัวเท่านั้นแหละ
    เขาตัดพ้อมากมายจนเราเอง อาย แต่ไอ้พวกสื่อบางประเภทไม่มียางอาย ยังคงทำเหมือนเดิม
    ผมสงสารประเทศชาติ นี่เรามีสื่อกะหรี่แบบนี้มานานขนาดไหนแล้ว
    ประยุทธ ไม่ใช่คนหวาน แต่เขาจริงใจ ฟังเขาแล้วถ้าเอามาคิดจะรู้ว่า ประเทศชาติยังมีคนที่พึ่งได้อยู่

ผมนี่แหละจะกราบไอ้ประยุทธ ทั้งเช้าเย็น เพราะเขารักชาติ
    วันนึง ผมจะตั้งศาล ประยุทธ จันทร์โอชา กราบไหว้ เพราะ เขารักแผ่นดินที่ผมรัก รักสถาบันเหมือนที่ผมรัก ไม่หลงระเริงในอำนาจ
    เทพยดาทั้งหลายจงคุ้มครองผู้ที่รักชาติอย่างจริงใจ

gaiser, Roilee Panmile, Bayonet และอีก 18 คน ถูกใจ
  17. จูกัดขงเบ้ง

สมัคร:
    11 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    394
    ท่านกระต่ายนี่ มีปัญญามากกว่าผมเยอะ ท่านทำให้ผมมองเห็นบางอย่างที่ผมมองข้ามไป
    "มีในไม่มี" หนึ่งใน 36กลยุทธ ซุนจื่อ
    ขอคารวะ ใช่แล้ว ผมมองข้ามตัวนี้ไป
    ขอคารวะครับ
    ท่านกระต่าย นี่ ไม่ธรรมดา จริงๆนะ

kokkai, sailom, อาวุโสโอเค และอีก 3 คน ถูกใจ
  18. จูกัดขงเบ้ง

สมัคร:
    11 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    394
    เราคิดกันง่ายๆ
    ถ้าเราทำธุรกิจประเภทนี้
    เราจะวางระเบิดทำห่าอะไร
    สู้เราเงียบไว้แล้วหาโอกาสทำมาหากินต่อดีกว่า
    วางระเบิดจนคนตายกันขนาดนี้ ใครจะกล้ามาร่วมกับพวกมึง ใครๆก็จับตามอง มึงจะทำมาหากินยังไง
    สุดท้าย ฆ่าตัวตายเอง ไม่ได้อะไรเลย งี่เง่าสุดยอด

สิ่งสำคัญคือ ถ้ามันมีธุรกิจจริง มันไม่กล้าวางระเบิดหรอก แต่ถ้ามันไม่มี มันต้องการให้ประเทศมีผลกระทบ มันจะกล้าปิดบังเรา

sailom, ต้นหอม, มิติใหม่ และอีก 4 คน ถูกใจ
  19. ์NooK

์NooK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    ในนี้มี จูกัดขงเบ้ง ด้วย สุดยอด น่าสนใจ
    อย่างกับ Night at the Museum version ไทยเลย
    ขอฟังหน่อยนะ ค่ะ

Last edited: 17 Sep 2015
  20. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    เวลามีเหตุการณ์สำคัญๆ ที่นี่จะน่าตื่นตาตื่นใจยิ่งกว่าที่เห็นนี้อีกครับ คอยดูไป

21. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เยี่ยม

LazyLemon, จูกัดขงเบ้ง, sailom และอีก 1 คน ถูกใจ.
  22. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917

ใช่ เพราะ ทำงานโรงน้ำแข็ง

LazyLemon, จูกัดขงเบ้ง, kokkai และอีก 6 คน ถูกใจ
  23. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    อย่าขับม้าเหล็กออกมาแล้วกัน

24. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
  25. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ซึ่งคนสั่งให้ทำสงครามคือนักการเมือง ถามว่ามีนักการเมืองตายในสงครามมั้ย
    เฮ้อ ฉู่ฉู :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

LazyLemon, จูกัดขงเบ้ง, kokkai และอีก 7 คน ถูกใจ
  26. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มุดหัวทำไม กล้าๆหน่อย

27. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    อันนั้นไม่รู้ครับ
    แต่ที่รู้ไอ้พวกทำตามแรงยุยงปลุกปั่นติดคุกกันเป็นแถว ส่วนพวกสั่งการนั่งเสวยสุขอยู่กับลูกเมีย เพื่อนฝูงอยู่ที่บ้าน

จูกัดขงเบ้ง, kokkai, sailom และอีก 6 คน ถูกใจ
  28. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เนอะ แต่ตอนนี้คนที่สั่งการหรือเป็นหัวโจก กำลังถูกกรรมตามสนองอยู่

จูกัดขงเบ้ง, kokkai, sailom และอีก 3 คน ถูกใจ
  29. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อ้าวท่าน"กีรเต้"เฉลยซะผมผิดหวังเลย
    เพราะผมเข้าใจว่าคุณเชฯ เป็นมนุษย์น้ำแข็ง :blush:

30. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ยังดีที่มีคำว่ามนุษย์นำหน้า
    นี่ถ้าบอกว่าน้าเช "แข็ง" อย่างเดียวละก็ ผมคงต้องไปพบแพทย์ก่อนเลย อิอิอิ

LazyLemon, จูกัดขงเบ้ง, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  31. จูกัดขงเบ้ง

สมัคร:
    11 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    394
    คนกลางมาโชว์โง่
    ไม่รู้เหรอว่า ทหารมีหน้าที่อะไร มีหน้าที่ตาย รู้ไหม
    ไม่ว่ายศไหน ก็มีหน้าที่เดียวกัน เพียงแค่ตายช้าหรือเร็วเท่านั้นแหละ
    ศึกหลายที่ ที่ระดับนายพัน พลีชีพ สั่งปืนใหญ่แตกอากาศใส่ฐานตัวเองให้ตายไปพร้อมกับข้าศึก

เขียนเท่านี่้แหละ เพราะรู้ว่ายังไงก็คงไม่อ่าน

JSN, Redbuffalo010, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  32. จูกัดขงเบ้ง

สมัคร:
    11 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    394
    หมาเริ่มขยับอีกตัวนึงแล้ว เห็นไหมล่ะ

ชุมนุมวันที่ 19 กันยายนนี้
    ไอ่ตัวแกนนำมีภาพถ่ายกับไอ้ทูตเมกาด้วย เหมือนจะบอกว่า เมกาหนุนหลังนะเว้ยยย
    ทำไมต้องชุมนุม 19 กันยายน นี่มันปฎิวัติตั้งแต่สมัยบิ๊กบังโน่น ไม่มีอะไรเลย แค่หา event ชุมนุม
    สงสัย ต้องมีอะไรบางอย่าง

แต่ระวัง ลวงคือจริงจริงคือลวง ชุมนุมที่นึง วางระเบิดอีกที่นึง หรือมีอะไรพิศดาร
    หรือว่านายกประยุทธ์จะประชุม UN วันนั้น
    แล้วให้มีภาพห่วยๆออกมา เพื่อให้ UN เอามาประจาน หรืออะไรกันแน่
    ดูดีๆ หมาเริ่มขยับเพิ่มอีกแล้ว

intra, กีรเต้, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.

Share This Page