กระบอกเสียงคุณทักษินกับการตีปี๊บ by Paisal Puechmongkol

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 13 May 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ไผเป็นไผ!!!
    กระบอกเสียงคุณทักษินตีปี๊บการไปพูดที่เกาหลีในวันที่ ๑๙ พค.นี้ว่าเป็นเวทีของผู้นำเอเซียที่เขาไม่เชิญพลเอกประยุทธ์ ผมก็สงสัยว่าเป็นจริงแค่ไหน ได้ความแล้วครับว่าไผเป็นไผ
    ๑ ผู้จัด ไม่ใช่องค์กรระหว่างประเทศอะไรเลย แต่เป็นสำนักพิมพ์แห่งหนึ่งของเกาหลี ถ้าเทียบศักดิ์ชั้นกับเมืองไทยก็ยังไม่้ถึงชั้นไทยโพสต์ของพี่เปลวของผม เพราะไทยโพสต์มีพี่เปลวที่คนรู้จักนับถือทั้งเมือง แต่สำนักพิมพ์ที่เกาหลีนั้นมันแค่เป็นแวดวงที่เกี่ยวข้องกับพวกล้อบบี้อิสต์นะครับ
    ๒ ผู้เข้าร่วมในเวทีการพูด ไม่มีผู้นำระดับชาติของเอเซียสักคน ถ้าจะดูให้ชัดว่าระดับไหนก็ต้องเอาไม้บรรทัดมาวัดกันนั่นคือดูจากจีนซึ่งเคร่งครัดชัดเจนในแบบแผนทางการทูตหรือโปรโตคอน ปรากฎว่าจีนส่งท่านถังเจียสวนไป ท่านผู้นี้ผมรู้จักดีเมื่อปี ๒๕๕๐ ผมเคยพา ดร.สุรเกียรติไปหาท่านที่ปักกิ่ง ท่านผู้นี้คืออดีตรัฐมนตรีต่างประเทศรุ่นเก่าเก็บในยุคหลังจากท่านเฉียนซิเชิน และก่อนยุคท่านหลี่เส้าชิงหลังยุคท่านหลี่เส้าชิงนานมากจึงเป็นยุคของท่านหวังยี่ในปัจจุบัน ดูจากบรรทัดฐานนี้แล้วย่อมระบุได้ว่าอย่างมากเวทีนี้เป็นเวทีระดับอดีตรัฐมนตรีเก่าเก็บ ไม่ใช่เวทีระดับผู้นำเอเซียดังที่พยายามตีปี๊บกัน
    เวทีนี้จึงไม่อยู่ในฐานะที่จะเชิญพลเอกประยุทธ์หรอกครับ เห็นไหมละว่ายิ่งตีปิ๊บก็ยิ่งขายหน้าเขา ระวังว่าจะต้องเอาปี๊บคลุมหัวนา

ปล จริงอย่างเขาว่านะครับ :cool:

https://www.facebook.com/Paisal.Fanpage?fref=nf

Annekun, JSN, มิติใหม่ และอีก 5 คน ถูกใจ
  2. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    อย่าประมาท!!!

3. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    กรุณาขยายความหน่อยครับ เพราะสนใจการประชุมครั้งนี้อยู่เหมือนกัน ว่าทำไมถึงเชิญแม้วไปพูดเป็นครั้งที่สอง

4. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ก็ยังว่า นักโทษหนีคุกแบบนี้ ยังมีคนเรียกไปพูดอีกหรือ ถ้าไม่ใช้เงินซื้อ คงไม่มีที่ยืนบนสังคม

Thai de Lion และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  5. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    แม้วถนัดโปรยเงินผ่านทางล้อบบี้อิสต์ให้ทำงานส่งเสียงดังๆไปทั่วโลกตามนโยบายใช้โลกล้อมประเทศและใช้วิธีนี้มาตลอด
    ตัวหลักทีมที่นำเสนอว่าจะใช้ใคร วงเงินเท่าไหร่ มันผ่านทางพันศักดิ์ วิญญรัตน์อดีตทีมบ้านพิษฯของน้าชาติ
    หลังรัฐประหารบิ๊กตู่มานี่ ทีมรปห.ทลายกรอบการผูกขาดที่เล่นข้างมหาอำนาจตัวเดียว โดยเล่นหลายตัวพร้อมกัน
    จับมือรัสเซีย จับมือจีน แถมด้านการลงทุน เรื่องเงินๆทองๆยังเสนอเงื่อนไขที่คุณปฏิเสธไม่ได้กับมหาอำนาจแบบญี่ปุ่นอีกตัว
    หากฝืนจมปลักจ้างแต่แนวอัมสเตอร์ดัมเล่นเรื่องรัฐประหาร VS เลือกตั้ง ย่อมถือว่าทักษิณล้าหลังสถานการณ์ที่บิ๊กตู่เป็นฝ่ายกระทำ
    จึงสังเกตได้ว่าการรัฐประหารเมืองไทยไม่ใช่รปห.แบบเก่าๆ แต่พัฒนาไปสู่จุดที่ทักษิณไม่เล่นผ่านล้อบบี้อิสต์ในเรื่อง "ประชาธิปไตย" อีกต่อไปแล้ว

JSN, มิติใหม่, ปู่ยง และอีก 8 คน ถูกใจ
  6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ประเด็นที่ ทีมล็อบบี้ยิสต์มองข้าม

Thai de Lion, kokkai, หนูอ้อย และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เอาเงินจากคนไทย ไปให้ฝรั่งหลอกแดร...เวรแท้ :cool:

ปู่ยง, Thai de Lion และ JSN ถูกใจ
  8. Thai de Lion

Thai de Lion อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    273
    ม.9 ตำบลบางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี 11120
    มันจะต้องเหลือแต่ชื่อเสียด้วยประการฉะนี้

หนูอ้อย และ kokkai ถูกใจ.
  9. LeoMan

LeoMan สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    "ผู้จัด ไม่ใช่องค์กรระหว่างประเทศอะไรเลย แต่เป็นสำนักพิมพ์แห่งหนึ่งของเกาหลี"

ถูกครับ เป็นแค่หนังสือพิมพ์ แต่ เค้าเป็นอันดัับหนึ่งใน เกาหลี(1) นะครับ อย่าประมาท

"ถ้าเทียบศักดิ์ชั้นกับเมืองไทยก็ยังไม่้ถึงชั้นไทยโพสต์ของพี่เปลวของผม"
    ผิดครับ ผู้เขียนไม่ได้หาข้อมูล แต่ มโนเอา ไทยโพสท์ ของพี่ไม่ติดขี้ตีนเค้าหรอกครับ ไทยรัฐ เอง ยังไม่ชนะเลย

"แต่สำนักพิมพ์ที่เกาหลีนั้นมันแค่เป็นแวดวงที่เกี่ยวข้องกับพวกล้อบบี้อิสต์นะครับ"
    คิดได้แค่นี้ ค้นคว้ามาได้เท่านี้ มันถึงแพ้เค้าไงครับ คนเกาหลีเค้ากินเนื้อ นะครับ ไม่ได้กินหญ้า

"ผู้เข้าร่วมในเวทีการพูด ไม่มีผู้นำระดับชาติของเอเซียสักคน"
    พูดอีกก็ถูกอีก เหอๆ มีแค่
    ที่เหลือก็พวก โนเนม ครับ

Jack MaExecutive Chairman of Alibaba Group

ที่เหลือๆก็มีไม่กี่คนละครับ ลองไปนับเอา http://www.alcchosun.com/?ln=en&c=user&mcd=2015en_sub03_02#close

"เวทีนี้จึงไม่อยู่ในฐานะที่จะเชิญพลเอกประยุทธ์หรอกครับ"
    เป็นสิ่งเดียวที่ผมเห็นด้วย

(1)http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_newspapers_in_the_world_by_circulation

10. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ทำไมครับ คุณคิดว่าเรื่องล๊อบบี้ยิสท์เป็นเรื่องไร้สาระเหรอ อยากถามว่าทำไมท่านกากคิดแบบนั้น
    แล้วทำไมต้องตีปี๊ป แล้วเอาอะไรวัดครับว่าไม่ได้ติดขี้ตีน แล้วคุณรู้ได้ยังไงว่าไม่ได้หาข้อมูล เขาไม่ได้บอกว่าเป็นหนังสือพิมพ์เล็ก แต่เขาว่าเป็นหนังสือพิมพ์ ซึ่งก่อนหน้านี้คนเข้าใจว่าเป็นองค์กรระหว่างประเทศ
    จริงมั้งคุณกากลี

Last edited: 14 May 2015
    thai4u, มิติใหม่ และ ปู่ยง ถูกใจ
  11. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ไพศาลว่า: " ถ้าเทียบศักดิ์ชั้นกับเมืองไทยก็ยังไม่้ถึงชั้นไทยโพสต์ของพี่เปลวของผม"
    ก๊ากก ว่า: "เขาไม่ได้บอกว่าเป็นหนังสือพิมพ์เล็ก"
    เอาจริงดิ ตีความได้แบบนั้นจริงๆเหรอ... เวง

"แล้วเอาอะไรวัดครับว่าไม่ได้ติดขี้ตีน แล้วคุณรู้ได้ยังไงว่าไม่ได้หาข้อมูล"
    ถ้าหามา แล้ว จะปล่อยไก่ตัวขนาดนี้ได้ไง นี่ถามจริงๆ ก่อนตอบผมอะ กด link(1) ที่ให้ไปยัง
    เพราะ ถ้ากดแล้ว ก็จะไม่อายเค้าแบบนี้

เอานะใจเย็นๆ ถ้ากดแล้ว หา ให้หน่อยว่า ไทยโพสท์ อยู่ ตรงไหน หรือ หาข้อมูลใหม่มาแย้งกันก็ได้ อย่า โฮ่งๆๆ อย่างเดียว

หรือ จะ ไปว่า "ไม่เป็นติดขี้ตรีน เพราะ ไม่ เห็นตรีน.... ก๊ากกกกๆ"

#เริ่มมั่นใจแล้วว่าไม่ได้คุยกะคน

12. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เขาปล่อยไก่ตรงไหน แล้วความสำคัญของบทความอยู่ตรงนั้นหรือไม่ ดูตรงที่คุณคิดว่าเขาปล่อยไก่แล้วจัดลำดับความสำคัญนะ

ผมถามว่าเอาอะไรมาวัด แล้ว มันบอกถึงความแม่นยำข้อมูลได้ตรงไหน กระบวนการวัดคืออะไร อันนี้แหละสำคัญเรื่องความน่าเชื่อถือของข้อมูล แต่คุณไปเอาอันดับมาวัด
    ผมกดแล้ว ไม่เห็นมีอะไร มีแต่อันดับ ผมก็ไม่ได้เชื่ออันดับจะบอกความน่าเชื่อถือ แล้วคุณรู้ได้ยังไงว่าล๊อบบี้ยิสท์เข้าถึงไม่ได้
    ตรงนี้ที่ถามว่า ท่านรู้ได้ยังไงว่าล๊อบบี้ยิสท์เข้าถึงไม่ได้

ผมไม่ได้ถามเรื่องอันดับของสำนักข่าว ผมไม่ค่อยเชื่อถือ ผมไม่เคยเอาอันดับของสำนักข่าวมันพิจารณาความน่าเชื่อถืออยู่แล้ว เพราะนักข่าวเป็นคน
    ท่านไม่ใช้วิจารณญานในการคิดวิเคราะห์เลยสักนิด เห็นอันดับก็เชื่อซะแล้ว

"ก๊ากก ว่า: "เขาไม่ได้บอกว่าเป็นหนังสือพิมพ์เล็ก"
    เอาจริงดิ ตีความได้แบบนั้นจริงๆเหรอ... เวง"
    เต็มๆคือ
    "ผู้จัด ไม่ใช่องค์กรระหว่างประเทศอะไรเลย แต่เป็นสำนักพิมพ์แห่งหนึ่งของเกาหลี ถ้าเทียบศักดิ์ชั้นกับเมืองไทยก็ยังไม่้ถึงชั้นไทยโพสต์ของพี่เปลวของผม เพราะไทยโพสต์มีพี่เปลวที่คนรู้จักนับถือทั้งเมือง แต่สำนักพิมพ์ที่เกาหลีนั้นมันแค่เป็นแวดวงที่เกี่ยวข้องกับพวกล้อบบี้อิสต์นะครับ"
    นั่นแปลว่า หนังสือพิมพ์นี้มันกระจอก อย่างนั้น
    ตีความแบบนี้จริงอ่ะ
    อุตส่าห์พูดว่า
    "เขาไม่ได้บอกว่าเป็นหนังสือพิมพ์เล็ก แต่เขาว่าเป็นหนังสือพิมพ์ ซึ่งก่อนหน้านี้คนเข้าใจว่าเป็นองค์กรระหว่างประเทศ"

เขาจะบอกว่า "ที่ไปร่วมมันไม่ใช่องค์กรณ์ระหว่างประเทศ แต่เป็นสำนักพิมพ์ จะตีปี๊ปทำไม"
    เรื่องที่คุณตั้งใจจะจับผิด ไม่ใช่ประเด็นเลยสักนิด
    คราวหลังจะตัดข้อความเอามาทั้งหมดนะ

ขำ เอาข้อมูลมาเถียงนี่ยังไม่ตรงประเด็นเลย เห่า อยู่ได้ ขอให้ได้เห่าโฮ่งๆๆๆ ไว้ก่อน ประเด็นไม่ต้อง

ผมเชื่อแล้วผมคุยกับควาย
    จริงมั้ยกากลี

13. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เฮ้อ เหนื่อยเปล่านะเนี่ย สีซอให้ควายฟังนี่มันเหนื่อยนะ อ่านหนังสือยังจับประเด็นไม่ได้เลยดันแถไปเรื่องอันดับอีก
    เวง
    แล้วรู้ได้ไงว่าล๊อบบี้ยิสท์เข้าถึงไม่ได้

14. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450

ไอ้สื้่อที่ว่า มันจะโคตรกระจอก หรือ โคตรเจ๋ง
    ผมก็ยังเชื่อว่าไอ้แม้วมันใช้ล็อบบี้ยิสต์อยู่ดี

JSN likes this.
  15. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เค้ากำลังพูดถึงว่า "ผู้เข้าร่วมในเวทีการพูด ไม่มีผู้นำระดับชาติของเอเซียสักคน" พี่แกก็ไม่เข้าใจ
    คำว่า "ผู้นำระดับชาติของเอเซีย" ไปยกเอา Jack Ma นักธุรกิจใหญ่ มาเป็นตัวอย่างหน้าตาเฉย

16. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แถมไปเอาอดีตผู้นำมาอีก จริงๆไพศาลก็พูดชัดๆนะว่า
    "ดูจากบรรทัดฐานนี้แล้วย่อมระบุได้ว่าอย่างมากเวทีนี้เป็นเวทีระดับอดีตรัฐมนตรีเก่าเก็บ ไม่ใช่เวทีระดับผู้นำเอเซียดังที่พยายามตีปี๊บกัน"
    มันไปเรื่องอันดับสำนักข่าวได้ยังไง ยังจะแถเรื่องไทยโพสท์เทียบขี้ตีนไม่ได้เพราะอันดับที่มันยกมาอีก ไม่พอยังแถเรื่องสำนักพิมพ์เล็กอีก

17. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39

คุณก๊าก อ่านหน่อยนะ ผมเขียนไว้เอง
    ไพศาล: "ผู้จัด ไม่ใช่องค์กรระหว่างประเทศอะไรเลย แต่เป็นสำนักพิมพ์แห่งหนึ่งของเกาหลี"
    กรุเอง: ถูกครับ เป็นแค่หนังสือพิมพ์ แต่ เค้าเป็นอันดัับหนึ่งใน เกาหลี(1) นะครับ อย่าประมาท

ผมไม่ได้ว่าเค้าตรงนั้น อ่านแตกป่าววะ

แล้วก่อนจะไปเรื่องอื่น(ล็อบบี้) เอาง่ายๆ ยอมรับยังว่าเป็นเค้าไม่ใช่ สื่อกะโหลกกะลา แบบที่ไพศาล มโน ขนาดไทยรัฐยังเทียบไม่ได้
    แม้ว่าเราจะคนเยอะกว่า ก็ยังสู้ไม่ได้ (เข้าใจป่าวเนี่ย) ... เหอ กุว่าไม่ตอบ เพราะ ตอบก็ไม่ใช่ ก๊ากกกคุง
    ถ้ายังไงรับมาตรงๆ แบบ ฮ่าคุง ยังแมนกว่าเลย

เพราะถ้าแค่นี้ ก๊ากกคุงไม่ยอมรับ ผมคงควายจัด ที่จะหาเหตุผลมาคุยต่อ

บอกไว้นิดนึงนะ อย่างน้อยๆ นะ เวลาเถียงหรือแย้ง ผมก็มีข้อมูล จาก wiki ที่เอาไว้อ้างและเค้าก็ไม่รู้ว่าเราเถียงเรื่องอะไรกัน
    ดังนั้น เค้าไม่ได้เข้าข้างผม แต่ท่านไปได้ ก็แสดงอาการแถ ด้วยการถามถึงกระบวนการวัด ความน่าเชื่อถือ
    เหอๆๆ ผมไม่รู้หรอกครับ และถึงรู้ไม่คิดว่ามีประโยชน์กับท่าน หรือไม่จริง

ในทางกลับกัน การแถของคุณอยู่บน มโน ของ ไพศาล คนเดียว แล้วคุณเอามาต่อยอด (มโนต่อ) เพื่อจะเอาชนะผม เป็นคุ้งเป็นแคว
    โดย ไม่มีอะไรสักอย่าง....

จริงๆนะตะเอง เถียงกะเค้ามือปล่าวๆไม่มีเชี่ยอะไร แล้วทืำเหนือ มาสงสัย reference ของเค้า ...
    แบบนี้ กรุยอมแพ้วะ ก๊ากกกคุง
    กรุเงิบเลย บอกตรงๆ

ปล: ถามจริงๆเหอะ ติดใจอะไรผมนักเหรอ#หลงคิดว่าเป็นคน#เสียใจร้องไห้หนักมาก

18. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    คางคกคุง เห็น ไม่เห็นว่าสองท่านนี้ เป็นผู้นำชาติเอเชียหรือ

Murayama Tomiichi
    Kan Naoto

ถามจริง เกินสามบรรทัดไม่อ่าน ดูแต่รูปเอาเหรอ หรือ จะแถว่าเป็น "อดีตผู้นำ" ไม่นับ ....

ซึงผมก็บอกแล้วว่า

"เวทีนี้จึงไม่อยู่ในฐานะที่จะเชิญพลเอกประยุทธ์หรอกครับ"
    เป็นสิ่งเดียวที่ผมเห็นด้วย

อธิบายให้ว่า เพราะมีแต่อดีตผู้นำ ผมว่า ลุงตู่ไปคงไม่เหมาะ เสียศักดิ์ศรีประเทศ

19. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คุณก๊าก อ่านหน่อยนะ ผมเขียนไว้เอง
    ไพศาล: "ผู้จัด ไม่ใช่องค์กรระหว่างประเทศอะไรเลย แต่เป็นสำนักพิมพ์แห่งหนึ่งของเกาหลี"
    กรุเอง: ถูกครับ เป็นแค่หนังสือพิมพ์ แต่ เค้าเป็นอันดัับหนึ่งใน เกาหลี(1) นะครับ อย่าประมาท

ผมไม่ได้ว่าเค้าตรงนั้น อ่านแตกป่าววะ
    ตรงยอมรับว่าเห็นด้วย

แล้วก่อนจะไปเรื่องอื่น(ล็อบบี้) เอาง่ายๆ ยอมรับยังว่าเป็นเค้าไม่ใช่ สื่อกะโหลกกะลา แบบที่ไพศาล มโน ขนาดไทยรัฐยังเทียบไม่ได้
    ผมถึงถามไงว่ากะโหลกกะลาตรงไหน ดันไปเอาอันดับมาแถ ไม่เหมือนกีฬานะเว้ย
    แม้ว่าเราจะคนเยอะกว่า ก็ยังสู้ไม่ได้ (เข้าใจป่าวเนี่ย) ... เหอ กุว่าไม่ตอบ เพราะ ตอบก็ไม่ใช่ ก๊ากกกคุง
    ถ้ายังไงรับมาตรงๆ แบบ ฮ่าคุง ยังแมนกว่าเลย
    เรื่องล๊อบบี้ยิสท์มึงพูดเองนะ
    "แต่สำนักพิมพ์ที่เกาหลีนั้นมันแค่เป็นแวดวงที่เกี่ยวข้องกับพวกล้อบบี้อิสต์นะครับ"
    คิดได้แค่นี้ ค้นคว้ามาได้เท่านี้ มันถึงแพ้เค้าไงครับ คนเกาหลีเค้ากินเนื้อ นะครับ ไม่ได้กินหญ้า" เลยถามกลับว่ารู้ได้ยังไง แน่ใจได้ยังไง

เพราะถ้าแค่นี้ ก๊ากกคุงไม่ยอมรับ ผมคงควายจัด ที่จะหาเหตุผลมาคุยต่อ
    ปกติก็มโนอยู่แล้วนี่ พยายามต่อนะ กระทู้เด็กเกรียนยังมโนแทนได้เลย

บอกไว้นิดนึงนะ อย่างน้อยๆ นะ เวลาเถียงหรือแย้ง ผมก็มีข้อมูล จาก wiki ที่เอาไว้อ้างและเค้าก็ไม่รู้ว่าเราเถียงเรื่องอะไรกัน
    ดังนั้น เค้าไม่ได้เข้าข้างผม แต่ท่านไปได้ ก็แสดงอาการแถ ด้วยการถามถึงกระบวนการวัด ความน่าเชื่อถือ
    เหอๆๆ ผมไม่รู้หรอกครับ และถึงรู้ไม่คิดว่ามีประโยชน์กับท่าน หรือไม่จริง
    เอาข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับประเด็นของบทความมาพูด ไม่ใช่เอาอันดับห่าเหวอะไรมาแถ ก็รู้ว่าไม่มีประโยชน์ยังจะเอามาแถอีก พาออกทะเลอีก แค่ยอมรับว่าไม่รู้ก็จบ

ในทางกลับกัน การแถของคุณอยู่บน มโน ของ ไพศาล คนเดียว แล้วคุณเอามาต่อยอด (มโนต่อ) เพื่อจะเอาชนะผม เป็นคุ้งเป็นแคว
    โดย ไม่มีอะไรสักอย่าง....
    แล้วก็มโนว่าผมมโนจนได้ ในทางกลับกัน แค่โพสท์มาก็ไม่ต้องแถอะไรแล้ว เพราะมันเถียงอะไรไม่ได้นอกจากเรื่องกะโหลกกะลา มันขึ้นอยู่กับการตีความ ไม่ใช่ลากไปไหนก็ไม่รู้ ประเด็นอยู่ตรงไหน ทำไมไม่พูดที่ประเด็น ออกทะเลไปไกลแล้ว ทั้งๆที่คุณก็ยอมรับแล้วว่าการประชุมนี้ไม่ได้จัดขึ้นโดยองค์กรณ์ระหว่างประเทศ เถียงบทความนี้ไม่ได้แล้ว เพราะความจริงก็คือ การประชุมนี้ไม่ได้จัดโดยองค์กรณ์ระหว่างประเทศ แต่เป็นหนังสือพิมพ์ แต่ตีปี๊ปทำไม

จริงๆนะตะเอง เถียงกะเค้ามือปล่าวๆไม่มีเชี่ยอะไร แล้วทืำเหนือ มาสงสัย reference ของเค้า ...
    แบบนี้ กรุยอมแพ้วะ ก๊ากกกคุง
    กรุเงิบเลย บอกตรงๆ
    เงิบเหมือนกัน ขนาดมีข้อมูลที่ภาคภูมิใจ ยังซุยมาเลย ตอบเหี้ยอะไรไม่ได้เลย ไม่ได้ตอบประเด็นที่ยอมรับไปแล้วเลยสักนิด แค่จะเถียงเลยต้องซุยข้อมูลพาออกทะเล

ปล: ถามจริงๆเหอะ ติดใจอะไรผมนักเหรอ#หลงคิดว่าเป็นคน#เสียใจร้องไห้หนักมาก
    หลงตัวเองไปหรือเปล่า คิดว่าตัวเองสำคัญตายห่าละ หลงว่าเป็นคนเสียใจหว่ะ

เวลาเถียงหรือเวลาแย้ง เอาข้อมูลที่เกี่ยวข้องมา ไม่ใช่ข้อมูลที่นอกเรื่อง แบบนี้เขาเรียกว่าตอบไม่ตรงประเด็น แล้วคุณก็มโนว่าคนนู้นคนนี้มโน สักพักเริ่มบิดไปเรื่องอื่น แทนที่จะเถียงประเด็นกลับไปเถียงอะไรก็ไม่รู้ เห็นแล้วปวดตับ เพลียเซ็งแทนเผ่าพันธุ์ควายหว่ะ

จริงๆนะตะเอง เถียงกะเค้าขนาดมีอะไรในมือยังทำเชี่ยอะไรไม่ได้เลย แล้วทำเหนือ
    แบบนี้ กรุยอมแพ้วะ กากกกลี
    กรุเงิบเลย บอกตรงๆ เงิบสุดๆ
    สงสัยกรุคุยกับควายเสียใจ นึกว่าคุยแต่ดันสีซอให้ควายฟังอยู่ตั้งนาน เพลียหว่ะ

20. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    "ผู้เข้าร่วมในเวทีการพูด ไม่มีผู้นำระดับชาติของเอเซียสักคน" เออ ไอ้ที่เข้าว่าไม่มีผู้นำเลยซักคนนี่ก็ถูกแล้วนะครับ เพราะ ที่มาคืออดีตล้วนครับ เหมือน ทักษิณแถมบางคนที่เชิญมีชะงักติดหลังด้วยฮะ เออแล้วที่บอกอันดับ1 ของเกาหลีนี่เอาอะไรเป็นเกณฑ์ครับ ใครบอก ? ถ้าเทียบแล้วผมว่าพอๆกับเนชั่นนะฮะ เพราะเขาผ่านตั้งแต่อองซานซูจี ยัน ฮิลารีคลินตัน "ขณะดำรงตำแหน่งเลย"เลย ส่วนโนเนมไหมไม่ทราบฮะทราบแต่ว่าผมรู้จักแต่แจ็คหม่า กับ แม้ว อะ

21. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ก็อดีตไงฮะ เหมือน อดีตผู้นำออสเตรเลีย คนก่อน หรือ โทนี่ แบล์ พอหมดวาระก็เป็นคนธรรมดาแล้วหนิ

ปู่ยง, อู๋ คาลบี้ และ JSN ถูกใจ
  22. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    มาอีกคนแล้ว สงสัยจบที่เดียวกะ ก๊ากคุง ไม่มีอะไรมาเถียง สงสัยอย่างเดียวว่าวัดยังไง ที ไพศาลมโนว่า กระจอกกว่า ไทยโพสท์ ไม่สงสัย
    อะครับว่า "เอาอะไรเป็นเกณฑ์ครับ" เหอๆๆ

นิ ทั้งสอง ท่านนะครับ กด link(1) ไปดู แล้ว ตอบคำถามตัวเองว่า เค้าวัดยังไง

ถ้าขี้เกียจแต่ อยากแถอ่านนี้

This is a list of the daily newspapers in the world by average circulation. Figures are compiled by the International Federation of Audit Bureaux of Circulations[1] and World Association of Newspapers and News Publishers.[2][3][4] Figures represent each paper's average circulation in 2011 and previous. Some figures are disputed; the numbers of the Japanese newspapers have been subjected to claims of "Oshigami" or circulation exaggeration.[5] Free newspapers are not included in this list.

จะให้ กรุป้อนด้วยไหมว่า [1][2][3][4] .. มันคือ เชี่ยไร

ผมบอกไม่ได้ว่ามันถูก 100% แต่ถ้าคิดว่าผิดก็หาอะไรมาแย้งหน่อย อย่ามาแบบว่า "เอามาจากไหน เชื่อได้เหรอ" ในขณะที่ตัวเอง ไม่มีของมาอวดด้วยซ้ำ ไม่มีอะไรเลย ไม่หาเชี่ยไรเลย มโนๆงับๆ อย่างเดียว แล้วแถๆๆๆ

อย่าตีกินอย่างเดียวซิครับ แบ่งความรู้ให้ผมบ้าง

23. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ไอ link นี่ก็ไม่ได้บอกหนิครับ ว่า เป็นสำนักพิมพ์อันดับ 1 ในเกาหลีตามที่คุณอ้าง แล้วมันจริงไหมที่ผมว่า ไม่มีผู้นำเลยซักคนนี่ก็ถูกแล้วนะครับ เพราะ ที่มาคืออดีตล้วนครับ

Redbuffalo010 และ JSN ถูกใจ.
  24. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คุณไม่มีอะไรจะเถียงตั้งแต่แรกแล้ว แต่กระเหี้ยนกระหือรืออยากเถียง เลยแถๆๆๆๆพาออกทะเลไง
    เอาข้อมูลมาจากไหน เชื่อถือได้แค่ไหน ยังไม่ยอมให้ถาม จะให้คนถามกลับตอบตัวเองเหรอ คราวหลังจะเถียงเชี่ยอะไรให้ดูก่อนว่า ประเด็นคืออะไร ไม่ใช่มาแสดงอาการข้าแน่ ข้าเทพ แบบไม่ดูตาม้าตาเรือ
    สงสัยเรื่องไม่เป็นเรื่องนะ

Redbuffalo010 likes this.
  25. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ขอแค่ให้ได้เถียง

26. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39

กรรม กรุคิดว่า มันจะอ่าน ตารางเป็น ตีความได้....
    นิ อายเค้านะรู้ป่าว ที่ทำลงไปอะ

เด็ก ป6 หนองหญ้าปล้อง ยังตีความได้เลย จะให้ผมสอนอีกหรือว่าดูยังไง ไม่เอาแล้วนะ ท่านเอาผมอย่างเดียว ไม่มีอะไรให้ผมบ้าง เห็นแก่ตัวไปป่าว

เอางี้นะ ถ้าท่านไปหามาได้ว่า หนังสือพิมพ์ อันดับหนึงของเกาหลี ไม่ใช่ ไอ้นี้ ผมจะขอโทษท่านดีป่าว
    แล้วท่านบอกด้วยนะว่าเค้าอันดับเท่าไร ยอดพิมพ์เท่าไร แล้ว ไทยโป๊ด ของ ท่านเปลว มันเท่าไร มันกระจอกจริงแบบ ไพศาล มโนหรือป่าว

ผมแถมส่วนของผมให้ แม้มันเป็นแค่ opinion แต่ เค้าไม่ได้นัดกะผมมาเถียงท่าน แล้วเค้าก็ไม่ได้ชอบทักษินด้วย แต่ ไม่ทำให้ข้อเท็จจริงบางอย่างเปลี่ยนไป

"The international conference, held annually since 2005, is sponsored by the Chosunilbo newspaper, the largest daily in South Korea. The conference this year will cover a wide range of topics -- including gender equality and opportunities, unification, IT, economics, and culture."(2)

จริงๆแล้ว คนมีปัญญา อ่าน link(1) แล้วพิเคราห์แล้ว เค้าจะไม่ถามหรอกครับว่า " link นี่ก็ไม่ได้บอกหนิครับ ว่า เป็นสำนักพิมพ์อันดับ 1"

ยกเว้นข้อมูล link(1) ผิด ซึ่งผมรับได้ แต่ต้องมีหลักฐาน link อื่นๆมา ไม่ใข่ มโน ไม่ใช่บอก เชื่อถือไม่ได้..... (จริงๆแล้ว กรุ อ่านไม่รู้เรื่อง)

(2) http://www.bangkokpost.com/opinion/opinion/559067/forum-offers-thaksin-chance-show-some-leadership

27. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    เออแล้ว รับได้ยังว่า ที่ ไพศาล มโนว่า หนังสือพิมพ์กระจอก คนละชั้น กับ ไทยโพส์ มันผิดจากข้อเท็จจริง....

(กรุว่า ต้องรอให้ น้ำมาอีกรอบ .... ก๊ากกกๆๆๆ)

28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ยังๆ ยังไม่เลิกแถ แล้วก็วนมาที่อันดับ ก๊ากกกกกกกกกกกกก
    สรุปยอมรับได้แล้วนะ ว่า การประชุมนี้ไม่ได้จัดโดยองค์กรระหว่างประเทศ แค่จะเรียกร้องความสนใจเลยตีปี๊ป

29. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ยังฮาได้อีกอะ เค้ายอมรับตั้งแต่ เม็นแรกแล้ว อ่านไม่ออกเหรอ

"ผู้จัด ไม่ใช่องค์กรระหว่างประเทศอะไรเลย แต่เป็นสำนักพิมพ์แห่งหนึ่งของเกาหลี"
    ถูกครับ เป็นแค่หนังสือพิมพ์ แต่ เค้าเป็นอันดัับหนึ่งใน เกาหลี(1) นะครับ อย่าประมาท

อ่านคำว่า ถู ก ค รั บ เป็นป่าวอะ ฃ
    ทีหลังอย่ารีบนะรู้ว่าชอบผม แต่ อ่านให้ครบๆ อย่าถามที่ผมเขียนไปแล้ว หาจุดยืนผมให้ชัด แล้วมาว่ากัน
    ผมไม่อยากทำให้ใครอายบ่อยๆ

เหอๆ ล้ว ตะเองละ ไม่คิดจะ ยอมรับว่า ไพศาล มโนเอาว่าเค้าเป็นหนังสือพิมพ์จอกกว่า ไทยโพส์ท
    จากหลักฐานตรงหน้าบ้างหรือ...

เสียใจนะ หลงคุยตั้งนาน นึกว่าแมน

30. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แล้วก็วนมาที่อันดับ ผมยอมรับนะว่าไพศาลพลาดตรงนี้ แต่เขาลองอ่านนะครับว่าเขาเทียบยังไง
    เป็นสำนักพิมพ์แห่งหนึ่งของเกาหลี ถ้าเทียบศักดิ์ชั้นกับเมืองไทยก็ยังไม่้ถึงชั้นไทยโพสต์ของพี่เปลวของผม เพราะไทยโพสต์มีพี่เปลวที่คนรู้จักนับถือทั้งเมือง แต่สำนักพิมพ์ที่เกาหลีนั้นมันแค่เป็นแวดวงที่เกี่ยวข้องกับพวกล้อบบี้อิสต์นะครับ

31. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    งับๆๆๆๆ

32. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ก๊ากกกกกกกกกกก ๆๆๆๆๆๆๆ
    ผมพูดตรงๆนะ เรื่องอันดับผมไม่สนใจสักนิด ผมสนใจแค่การเสนอความจริงได้เท่าไหร่ คุณภาพมันอยู่ตรงนี้ ยอดขาย ขนาดขององค์กรณ์มันไม่ได้วัดคุณภาพหรอกครับ และกรุณาอ่านใหม่หลายๆรอบและตีความดีๆ
    ผมก็ไม่ได้บอกซักหน่อยว่าคุณไม่ยอมรับ แค่บอกว่าจับประเด็นผิด
    ตามใจเด็กเอาแต่ใจหน่อยคงไม่เป็นไรมั้ง กรั๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

33. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    สัตว์"กีบ" มันเกาไม่ได้ครับ เวลาสัตว์"กีบ"มันคัน หางมันปัดไปไม่ถึงมันจะเอาสีข้างเข้าถูครับ

34. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    หลุดมาจากไหนฟะ เหม็นอิ๊บอ๋าย สาดดด

35. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ถูไปเรื่องอันดับสื่อนะเหรอครับ
    555555
    ประเด็นของสัตว์กีบอยู่ตรงอันดับสื่อนะ เถียงเป็นวรรคเป็นเวร คิดจะเอาชนะแต่ดันผิดเรื่อง ตัวเองยอมรับแล้วแท้ๆแต่อยากเถียง

Redbuffalo010 likes this.
  36. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่ยอมอ่านให้ดีว่าเขาเปรียบเทียบยังไง เรื่องมีสาระไม่สน เอาเรื่องไร้สาระไว้ก่อน ในที่สุดก็ไม่ตอบเรื่องล๊อบบี้ยิสท์ ตะแบงไม่ตอบดื้อ พูดง่ายๆสั้นๆ ไม่รู้ มันยากตรงไหน

37. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    สัตว์"กีบ" ก็คือสัตว์"กีบ" ยกขาเกาเหมือนหมาไม่ได้ ต้องเอาสีข้างถู ถูเจอตะปูเข้าไปสีข้างแหก แล้วจะสมน้ำหน้า :whew::whew::whew:

ปู่ยง, Bayonet และ JSN ถูกใจ
  38. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คำว่า อดีต

39. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คิดได้ไง เทียบกับไทยโพสท์ไม่ได้หมายถึงสื่อกระจอก ไม่จริ๊ง ไม่จริง อันดับมันสูงกว่าเห็นมั้ย กรูมีหลักฐานนะ (ทั้งๆที่ตัวเองยอมรับตั้งแต่แรก แล้วจะหาเรื่องเถียงทำซากอะไร ประเด็นก็ไม่ใช่) ยอมรับมานะ ยอมรับมานะ ไม่งั้นเค้าจะร้องไห้นะ ฮือๆๆๆๆๆ
    :rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:

Last edited: 15 May 2015
  40. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ค ควาย นั้นหายาก ต้องลำบากจากแดนไกล
    ขนส่งจากดูไบ ท่อน้ำเลี้ยง อมหัวคิว
    ก่อม็อบ ก็ไม่ได้ ควายได้แต่ชูสามนิ้ว
    อดอยากปากโหยหิว คงเข้าคิวรอสูญพันธ์

ปู่ยง และ JSN ถูกใจ.
  41. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คนเกาหลีเขากินเนื้อนะครับ ไม่ได้กินหญ้า ในเมื่อเขากินเนื้อเขาเลยไม่ยุ่งกับล๊อบบี้ยิสท์นะครับ (ทำไมเอเชียนเกมส์นี่โกงเอาๆ)
    :rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:

ปู่ยง likes this.
  42. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    โกงมาตั้งแต่โอลิมปิกเลยมั้ง โกงมานานแล้ว

JSN และ ปู่ยง ถูกใจ.
  43. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ตีปี๊ปไปกลัวไม่มีใครรู้เดี๋ยวมโนว่าอีกฝ่ายอิจฉาไม่ได้ ถ้าเขาจะจับตาเขาไม่จับตาเรื่องเชิญแม้วเข้าประชุมหรอก แต่เขาจับตาเนื้อหาที่แม้วจะโจมตีไทยหรือไม่มากกว่า

44. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ผมก็รู้ว่า ก๊ากคุง และเพื่อนๆ ชอบเสพเฉพาะ "ความจริง" แบบที่อยากเห็น หรือ ความจริงเฉพาะกลุ่ม
    ดังนั้น หนังสือพิมพ์ ของเปลว แม้ว่ามันจะ กาจอกซะขนาดนั้น ก็เลยต้อง หาอย่างอื่นมา ปลอบใจ สุดท้าย ไปไหนไม่ได้ ก็
    "เอาน่า เพราะมีเปลวอยู่ มีคุณภาพ พอใจยัง"

ส่วนไอ้ที่เงิบไปกี่ทีแล้ว อายเค้า ไปกี่ทีแล้ว ผมไม่ว่าอะไรหรอกครับ แต่ชอบจังครับ ยังสามารถ แถได้อีกว่า ผมจับประเด็นผิด

ถามจริง ลืมอะไรไปหรือปล่าว ไพศาล ให้ความเห็น แบบอคติ โดยมีฐานมาจากการมโน เอาว่า เค้าเป็นหนังสือพิมพ์กระจอก
    คิดว่า ไอ้ความเห็นที่มาจาก มโนผิดๆแบบนั้น มันจะสื่อถึงความเป็นจริงได้แค่ไหน กรรมจริง ลืมไป ก๊ากคง ไม่สนใจ
    เพราะ สำหรับก๊ากคง มันไม่ใช่สาระ

เมื่อมีอคติ ว่าเค้ากระจอก ล็อบบี้ยิสต์ ก็ตามมา เหมือนกับ กฏที่ว่า แพ้เลือกตั้งก็ต้องเพราะซื้อเสียง (ไม่ต้องห่วง ผมก็มโนเอา แบบที่ไพศาลทำ)
    ผมก็สงสัยว่า ไม่รู้ว่า คุณ สุริน ไปพูดงานนี้ปีก่อน เพราะ ล็อบบี้ยิสต์ป่าว

ผมไม่รู้ว่าพวกไหนน่ากลัวกว่ากัน ระหว่าง
    ไอ้คนพูดที่ดูน่าเชื่อ ที่บางทีไม่รู้ด้วยซ้ำว่าสิ่งที่พูดคืออะไร แล้วก็ มโนไปอวยเพื่อนร่วมอาชีพไปพร้อมๆกัน เพราะเราจะรู้ได้ไงว่าเมื่อไรแกมั่วหรือไม่
    กับ
    ไอ้พวกที่ ไม่รู้ว่ามันมั่วก็อวยกันไป เพราะ มโน ตรงกัน มาจากพวกเดียวกัน เขื่อถือได้ เถียงแทนขี้เล็ดเลย
    กับ
    ไอ้พวกที่ ถึงแม้จะรู้ว่ามันมั่ว(เพราะจนด้วยหลักฐานที่แถขั้นสูงสุดยังไม่รอด) ก็ยังเชื่อ พร้อมแถแบบใหม่ ให้เสร็จสรรพ ว่าไอ้ที่มั่วเนี่ยมันไม่ใช่สาระ

กรุกลัวมึนแล้ว...

45. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    เรื้อนเป็นไงบ้าง หลับสนิทดีมั๊ย ปู่มาร้องเพลง ลูกหลานจัญไร ให้ฟังกี่รอบล่ะ :giggle:

46. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ทำไมเอานิสัยคุณมาว่าคนอื่นครับ มโนไปเรื่อย ผมถามเรื่องล๊อบบี้ยิสท์ว่ารู้ได้ยังไงว่าเข้าถึงไม่ได้ ผมว่าโลกแคบนะครับ คุณบอกว่าไพศาลมีอคติ ใช่ผมไม่เถียงแต่คุณเองก็เถียงไม่ได้เถียงได้แค่ อันดับสื่อ ซึ่งไพศาลเขาเปรียบยังไง คุณกลับไปอ่านใหม่นะ (คงไม่มีประโยชน์ เพราะผมเข้าใจในความหลงตัวเองของคุณ) แหมจะประชดประชันทำไมตะเอง แค่เค้าไม่ตามใจแค่นี้เอง งอนก็ไม่บอก แต่ไม่ง้อนะ กรั๊กๆๆๆๆๆ
    ผมชอบเสพความจริงครับ โดยเฉพาะความจริงของบทความนี้โดยวิจารญานว่า การประชุมนี้ไม่ได้โดยองค์กรณ์ระหว่างประเทศตามที่หลายคนเข้าใจ ที่ผมบอกว่าไพศาลพลาดตรงเรื่องสำนักพิมพ์ผมหมายถึงว่า มันเปรียบเทียบกันลำบาก เท่านั้น โดยที่ผมไม่ต้องเบนไปเรื่องอันดับสื่อไร้สาระหรอกครับ เอาตารางที่เที่ยวมโนว่าดูไม่เป็นมาแปะอย่างจริงจังซะด้วย (เขาเขียนยังไง ป่านนี้ยังไม่เข้าใจอีก)
    ถ้าไม่เข้าใจจะงอแงต่อก็ได้นะ
    แล้วดันไปพาดพิงคุณสุรินทร์ ผมไม่รู้หรอกนะแต่ประวัติบางคนมันใช้บริการล๊อบบี้ยิสท์บ่อยๆขนาดบางรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งยังต้องใช้บริษัทล๊อบบี้ยิสท์เลย เพื่อที่จะให้ชาติอื่นละเมิดอธิปไตยชาติตัวเองแท้ๆ
    เรื่องเลือกตั้งแพ้เนี่ยคุณเข้าใจเปรียบเทียบแต่ลืมไปว่าเขาโกงด้วยนโยบายที่สุดโต่งที่เอาเปรียบคู่แข่งมาก อันนี้ไม่ว่ากันเพราะคุณยังคงฝังหัวว่าแพ้เลือกตั้งแล้วพาล ผมก็ขี้เกียจอธิบายกับคนบ้องตื้นแบบคุณ (ขอยืมมุขนะ)
    ผมไม่รู้ว่าพวกไหนน่ากลัวกว่ากันคือ
    ไม่รู้จะเถียงอะไรแต่อยากเถียงไม่ว่าจะไร้สาระแค่ไหนก็ยอม เพราะจะเอาชนะ
    กับ
    ไอ้จุดที่จะเถียงยังอ่านไม่แตกเลยแต่เที่ยวมโนแบบนู่นนั่นนี่แบบประโยคนี้
    ถามจริง ลืมอะไรไปหรือปล่าว ไพศาล ให้ความเห็น แบบอคติ โดยมีฐานมาจากการมโน เอาว่า เค้าเป็นหนังสือพิมพ์กระจอก
    โดยมโนว่าไทยโพสท์กระจอก โถ ไทยโพสท์มันกระจอกเนอะ
    กับ
    พวกที่เถียงไม่ได้แล้วเหยียดไว้ก่อน
    กับ
    พวกที่มโนด่าคนอื่นได้ แต่ตัวเองห้าม
    กับ
    พวกที่คิดว่าตัวเองคือศูนย์กลางจักรวาล ทุกต้องยอมตามความคิดตัวเองเท่านั้น (นิสัยแบบร่านเลย) คิดต่างคือโง่
    ไอ้การที่ตัวเองไม่ยอมรับแต่บังคับให้คนอื่นยอมรับเนี่ย เขาเรียกว่า ไม่แมนกว่า
    ยิ่งผมเห็นคุณแถข้างๆคูๆเรื่องอดีตผู้นำเนี่ย ผมยิ่งเพลีย รู้สึกเหนือยเปล่ากับการกระตุ้นความคิดของคุณ
    เสียใจ นึกว่าคุย แต่จริงๆแล้วสีซอ ปกติผมสีไวโอลินนะ
    ทำกรุกลัวเลยมรึง
    ไอ้คนพูดที่ดูน่าเชื่อ ที่บางทีไม่รู้ด้วยซ้ำว่าสิ่งที่พูดคืออะไร
    รู้ดีจัง อ่านใจคนออกด้วย สอนหน่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    นะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Last edited: 16 May 2015

Share This Page