"กรณ์" เตรียมเปิดตัว "ข้าวอิ่ม" โครงการเกษตรเข้มแข็ง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย อู๋ คาลบี้, 27 พ.ย. 2014

1. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    "กรณ์" เตรียมเปิดตัว "ข้าวอิ่ม" โครงการเกษตรเข้มแข็ง
    วันพุธที่ 26 พฤศจิกายน 2014 เวลา 10:44 น.
    ประเสริฐ ขวัญมา ข่าวรายวัน - คอลัมน์ : ข่าวในประเทศ

นายกรณ์ จาติกวณิช พรรคประชาธิปัตย์ ระบุว่า ในวันที่ 28 พฤศจิกายน 2557 นี้ จะเปิดตัวข้าวปลอดสารยี่ห้อ 'อิ่ม' ในโครงการ 'เกษตรเข้มแข็ง' ที่ White Cafe, เซ็นทรัลชิดลม ภายใน Tops Supermarket ชั้น G

"พวกเราภาคภูมิใจนำเสนอข้าวจากหมู่บ้านหนองหิน ตำบลโคกก่อ อำเภอเมือง จังหวัดมหาสารคาม ที่เพิ่งผ่านการเก็บเกี่ยวมาสดๆ และจะมีการนำเสนอช่องทางจำหน่ายต่อผู้บริโภคโดยจะมีการเปิดตัวเว็บไซต์ Rice.Tarad.com ซึ่งเป็นช่องทางการขายแบบ E-Commerce อย่างเป็นทางการต่อไปในวันที่ 5 ธันวาคมนี้

โครงการเกษตรเข้มแข็งนี้ยึดประโยชน์ของทั้งผู้ผลิตและผู้บริโภคเป็นที่ตั้ง ด้วยสมมติฐานที่เป็นแรงบันดาลใจให้กับพวกเราว่า "ชาวนาไทยมีกำไรกับการปลูกข้าวพันธุ์ดี ด้วยการจัดการที่เป็นธรรม"

ทั้งนี้ ในงานเปิดตัวดังกล่าวจะมีไฮไลท์ของงานกิจกรรมเกี่ยวข้าวเปิดงาน ตำข้าว ร่อนข้าวและฟาดข้าว สัมภาษณ์ชาวนาถึงโครงการ และร่วมรับประทานอาหารข้าวกล้อง 'อิ่ม' พร้อมลิ้มรสข้าว 'อิ่ม' ราดแกงพร้อมเมนูพิเศษจาก 'White Cafe'

http://www.thanonline.com/index.php...e&id=255721&catid=176&Itemid=524#.VHdCyNKUcRk

--------------------------------------------------------------------------------------------
    ข่าวนี้ผมตามมาจากหมายข่าวนิวทีวี ที่เจ้ปองสัมภาษณ์คุณกรณ์วันนี้น่ะครับ

Nata Nathaniel, kokkai, Setnoob และอีก 7 คน ถูกใจ
  2. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ฟังแกพูดอยู่ครับ ไอเดียดีครับ ช่วยเหลือชาวนา

3. KKKKK

KKKKK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    163
    แล้วน้องปรูววววว์ เตรียมจะเปิดตัว

"ข้าวบูด".

จากโครงการ. จีทูจี เก๊ บ้างไหมครัชชช

4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    และ กลุ่มตรงข้าม ก็ เตรียมตัวเล่นเรื่องนี้อีก

5. เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    529
    ดีครับ ทำเป็นโมเดลให้เห็นว่า มันมีหนทางที่ชาวนาจะอยู่ได้ด้วยตัวเอง ไม่ตกเป็นทาสพ่อค้าเมล็ดพันธุ์/ปุ๋ย/ยาฆ่าแมลง/คนกลาง

แล้วก็ยังค้าขายได้ด้วยกลไกการค้า ไม่ต้องปลูกข้าวพันธุ์เลว ๆ หวังแต่จะเอาเงินจำนำจากรัฐบาล

kokkai, มนุษย์ตูดแดง, puggi และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ไอเดียดี แต่มันยังไม่เร้าใจพอ สำหรับชาวนาประเทศนี้

puggi, สับปรับ, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ต้องกินกะนมหมดอายุของป้าแกด้วยป่าว

8. ข้ามัน ลูกทุ่ง

ข้ามัน ลูกทุ่ง สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    242
    ..อะพิสิด.. เตรียมตัว โดน..ควายแดรงงขวิด ดร้ายยยยเรยย ...หากไม่มีส่วนร่วม... เพราะเนื่อข่าวเอ่ยแต่ ..กรณ์ กับ พรรคประชาธิปัตย์... ...ฟรายชอบซะด้วย กะเนื้อหาข่าว น้อยบรรทัด เช่นนี้ .......ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาา.........

9. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    นี่คือวิธีการที่ควรทำครับ เพราะ
    1 มีการปรับปรุง ระบบต่างๆ ในการซื้อขาย ให้สามารถติดต่อระหว่างผู้ซื้อและผู้ขายได้โดยตรง ไม่จำเป็นต้องผ่านนายหน้าหลายคน ย่อมขายข้าวได้ราคาสูงขึ้น
    2 เป็นการพึ่งตนเอง ไม่ต้องให้รัฐคอยเอาภาษีมาถลุงใช้กับเรื่องนี้ จะได้เอาไปพัฒนาส่วน อื่นๆ ต่อไป

Last edited: 29 พ.ย. 2014
    kokkai, Setnoob, ข้ามัน ลูกทุ่ง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. KKKKK

KKKKK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    163
    นมหมดอายุ ถือดูถูกกันเกินไปครัชชช

ระดับป้าแก ต้องถุงกาแฟเท่านั้น

11. puggi

puggi อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    616
    ถ้าชาวนาไทย ไม่ขี้เกียจ หัดศึกษาหาความรู้ สักหน่อย ขายข้าวนี่ได้ราคานะครับ

เพื่อนผมคนนึง ทำนาที่ปทุม นี่แหละ ขายข้าวผ่านเฟซบุค ออเดอร์เต็มตั้งแต่ก่อนลงมือปลูก

อัพรูปให้ดูตลอดว่า ใส่ปุ๋ย ปลอดสารเคมี ฯลฯ

Setnoob, ปู่ยง, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  12. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    นี่ก็เป็นช่องทางที่ดีทางหนึ่ง ที่ผู้ผลิตจะพบผู้ซื้อโดยตรง (ไม่แน่มีคนกลางเข้ามาแจมด้วย)

ส่วนคำว่าเรื่องพืชผักหรือข้าว ปลอดสารเคมี ที่ผมเข้าใจ ไม่ได้หมายถึงว่าไม่ได้ใช้สารเคมีนะ แต่จะเป็นการใช้ให้น้อยที่สุด แล้วทิ้งช่วงให้สารเคมีย่อยสลายก่อนที่จะถึงเวลาเก็บเกี่ยวผลผลิต

นี่ถ้าหน่วยงานรัฐกระเด้งรับแนวทางนี้ กระทรวงเกษตรฯ จัดส่งเจ้าหน้าที่ออกไปช่วยตรวจวัดค่า การปลอดสารเคมี+ออกใบรับรองให้ จะยิ่งเป็นการเพิ่มมูลค่าผลผลิตของเกษตรกรด้วย (แต่ขอดักคอพวก ข้าราชโกง ไว้ก่อนว่าอย่าให้เกิดกรณี ใบรับรองซื้อหาได้ ล่ะ เพราะนั่นจะเป็นการทำลายความน่าเชื่อถือของผลผลิตอย่างร้ายแรง :fubar:)

Nata Nathaniel, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  13. puggi

puggi อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    616
    ใช่ครับ ขอเพื่อนเค้าก็บอกว่าเค้าก็ไม่ได้ปลอดสารเคมี ยังใช้เคมีบ้างแต่เรียกว่าใช้น้อยมาก พวกปุ๋ย นี่อาจจะมีเคมี เพื่อเร่งเขียว แต่พวกยาฆ่าหญ้า กำจัดหอยเชอรี่ นี่ เพื่อนมักจะเดินจัดการ หรือไม่ก็ใช้พวกชีวภาพเอาครับ แต่มีเพื่อนของเพื่อนอีกคน ทำแบบ ออร์แกนิค จริงๆ เลย ขนาดน้ำที่จะเอามาใช้ ก็ใช้ น้ำฝน รองเก็บไว้ มาใช้ นั่นราคาดีมากขายส่งนอกเลย เห็นว่าต้องได้ตรา อะไรสักอย่างมารับประกันก่อน รายนั้น เห็นว่าขายที่ดิน ไปขยายที่ใหม่ทางวังน้ำเขียว ซะใหญ่โตเลย

เกษตรกร จริงไม่อดตายครับ ถ้าขยันหน่อย เค้าโชคดีกว่าผม นะ ผมมีสวนยาง แต่ผมไม่มีแรงสั่งอย่างเดียวไม่ได้ดังใจ ถ้าคนพวกนี้มีที่ มีแรง และมีความคิดทำได้ดีแน่นอน

Setnoob, อู๋ คาลบี้, Bayonet และอีก 1 คน ถูกใจ.
  14. paper punch

paper punch สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    53
    Setnoob, conservative, หนูอ้อย และอีก 3 คน ถูกใจ
  15. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ท่านชวนต้องโดนควายขวิด แน่นนอน

16. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    574
    ผมเริ่มเห็นแนวปฎิรูปข้าวไทยแล้วสิ ถ้ารัฐแข็งกับนายทุนผลิตยาและปุ๋ย

17. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ใครต้องการเข้มแข็งครับ เขาต้องการขายข้าวได้เงินเยอะ ๆ ต้องการรวยครับ ปชป. ให้เขาได้มั้ย :swear:

-3- และ ปู่ยง ถูกใจ.
  18. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อยากให้ทำเนอะ

19. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    โครงการ ข้าวอิ่ม .... มาทางนี้

แต่ถ้าโครงการ ข้าวเอ๋งงง ... ต้องให้ เรื้อนหน้าตาทรามจัญไร เป็นพรีเซนเตอร์ แทนล่ะ :giggle:

20. Setnoob

Setnoob สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    25 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    53
    ขอสนับสนุนครับ และอยากให้ทำเว็บซื้อขายสินค้าเกษตรขึ้นมาเองด้วย เพื่อ
    เป็นตัวกลางเชื่อมโยงการซื้อขายสินค้าเกษตรอื่นๆ ด้วย จะดีมาก ชาวนา เกษตรกรรุ่นใหม่ๆ จะได้เข้ามาใช้ประโยชน์จากการซื้อขายผ่านเว็บเหล่านี้

Share This Page