กรณีตัวอย่าง 30บาท ทำเกือบตาย

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 3 Jan 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    หากินกับ30บาท จนได้รับเลือกตั้งเข้ามาร่ำรวย แต่พอมีปัญหาก็ปล่อยให้หมอแก้เอาเอง คะแนนเสียงนักการเมืองเอาแต่ให้งบไม่พอใช้ ถ้าไม่เข้าเอกชนก็เชิญเสี่ยงกันเอาครับ กรณีตัวอย่างส่งต่อคนไข้หนักจนคนไข้เกือบตาย
    -------------------------------------------------------------------------------------------------
    http://pantip.com/topic/33049576
    วันนี้มี case ผู้หญิงอายุ 29 ปี
    ส่งมาจากรพ.ชื่อวัดแห่งหนึ่ง
    (ไม่ใช่ case ผมโดยตรงนะ แต่ไปเห็นที่ ER)
    MCA แผลภายนอกแทบไม่มี แต่มี subdural hematoma และมี brain herniation
    pupil 2 ข้างไม่เท่ากัน ข้างหนึ่ง 2 มม อีกข้าง 6 มม
    coma ,decelebrate แล้ว
    ไปรพ.วัดแห่งหนึ่งที่ใกล้ที่เกิดอุบัติเหตุ บอกว่าเกินศักยภาพ จะนำมาส่งรพ.ต้นสังกัดบัตรทอง
    ทางรพ.แจ้งว่ารับไม่ได้เช่นกันเนื่องจากเกินศักยภาพรพ.
    ไม่มีนิวโรศัลย์เช่นกัน มาก็ผ่าไม่ได้
    เดี๋ยวคนไข้จะเสียโอกาสเสียเวลาในการส่งต่อเพิ่ม
    ขอให้ติดต่อไปรพ.ที่มีศักยภาพผ่าตัดได้ โดยทางรพ.ยินดีตามรับผิดชอบค่าใช้จ่ายให้
    รพ.วัดแห่งนั้น ยืนยันจะนำมาส่งให้ได้(ประมาณไม่ใช่ปัญหากรู ต้นสังกัดemoticon-smile.png ๆไปแก้ปัญหาเอง กรูไม่เกี่ยว)
    แล้วเอาคนไข้มาส่งทิ้งไว้ที่ ER ตอนเช้าจริงๆ แล้วจากไปอย่างสง่างามเหลือเกิน
    ที่จริงรพ.อยู่ไกลกันพอควร
    เห็นทางรพ.ติดต่อ refer กันตั้งแต่เช้าวุ่นวายมาก
    สุดท้ายไปได้รพ.เอกชนแห่งหนึ่งโดยนายจ้างรับเป็นคนออกค่าใช้จ่ายให้
    (ต้องขอบคุณนำ้ใจนายจ้างอย่างสูงด้วย เห็นมีญาติตามมาทีหลังหลายคน
    ประเมินค่าใช้จ่าย 2 แสน up ไม่มีญาติคนไหนเสนอตัวรับภาระค่าใช้จ่ายให้ซักคน
    ต้องรอจนนายจ้างที่ไม่ใช่ญาติมา
    ยิ่งไอ้แฟนคนขับ ตีหน้ามึนอย่างเดียว ไม่มีตังค์ ถ้ามีค่าใช้จ่ายให้รอถามญาติแฟน
    กรูไม่มีเงิน กรูพาสาวเที่ยวเป็นอย่างเดียวตัวคนขับมองไม่เห็นแผลอะไรเลยเช่นกัน
    วันหลังพาสาวซ้อนแมงกะไซค์ช่วยใส่หมวกกันน็อคหน่อยนะครับพี่ ผมขอร้อง
    สาวๆคนไหนบอกว่ามีแฟนไม่มีตังค์ไม่เป็นไร รักซะอย่าง
    ดูตัวอย่างไว้แล้วคิดให้ดีนะครับ
    ผมไม่ได้แนะให้คบคนรวยหลักล้าน แต่ขอให้พอมีบ้าง อย่างน้อยหลักแสนควรมี
    หรือถ้าไม่มีก็ควรเป็นคนพร้อมกู้ยืมเป็นหนี้เพื่อคุณได้ยามจำเป็นจริงๆเช่นยามชีวิตคุณตกอยู่ในอันตราย
    อย่าหวังพึ่งบัตรทองอย่างเดียว บางทีมันก็เอ่อ...)
    ราชวิถีเป็นที่หนึ่งที่ติดต่อไปหลายครั้ง ช่วง 10-14น.แต่ไม่รับนะครับ(สังเกตุดูมีติดต่อราชวิถีด้วย)
    ถ้าเตียงพร้อม
    พยาบาลพร้อม
    หมอพร้อม จริง จขกท.ไม่ได้โม้
    แล้วไม่รับนี่ คนไม่รับใจร้ายมากเลยครับ
    โทรขอความช่วยเหลือจากสปสช.บอกให้ติดต่อ refer ไปตามขั้นตอน(เวลาได้หน้าเอา เวลาลำบากตัวใครตัวมันครับ)
    แอบเห็นมี note ที่ติดต่อสปสช.อยู่ด้วย ดูเอานะครับว่าเขา note ว่าอะไร
    ใครเดินทางปีใหม่ ระวังตัวเองให้ดีๆด้วยครับ
    แมงกะไซค์ ช่วยใส่หมวกกันน็อคด้วยนะครับ
    รถยนต์ดื่มของมึนเมาอย่าขับนะครับ

ผมขอแจ้งชื่อ ผป.รายที่ติดต่อ refer ไปราชวิถีวันนี้หลังไมค์นะครับ
    ขอบคุณครับ
    ไม่ใช่ case ผม
    แต่ไปเห็นแล้วสลดใจมากรับปีใหม่เลย
    case neurosurg refer ยากจริงๆครับ
    สงสารน้องที่ดูด้วย ดูคนไข้แย่ลงๆต่อหน้าโดยที่ทำอะไรไม่ได้แล้วมันทรมานใจจริงๆ
    เห็นค้างที่ ER ตั้ง4-5 ชั่วโมง drip mannitol ,dilantin กัน
    เห็นตอนใส่ ETT แล้วจากตั้งแต่ยังไม่เกร็ง จนต่อมา decorticate, decelebate ,ชัก แต่ยังไม่ arrest
    เป็นตำราเรียนที่มีชีวิตแบบปวดใจเลย
    progress ไปเรื่อยๆ สุดท้ายไม่รู้จะรอดหรือเปล่าครับ

อาวุโสโอเค และ bookmarks ถูกใจ.
  2. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ความคิดเห็นที่ 30-2
    อรุณรุ่งที่ต่างแดน

วันพฤหัส เวลา 21:51 น.
    ความคิดเห็นที่ 30-2
    และอีกเรื่องครับ

วันหยุดยาวๆ แบบนี้
    ไม่มีใครที่ไหนอยากรับคนไข้
    ไปเป็นภาระหรอกครับ
    ถ้าไม่จำเป็น ไม่ใช่ญาติ ไม่ใช่เพื่อนสนิทกัน

ขออภัยที่ผมพูดความจริง
    ระบบ สาธารณสุข เตรียมตัว ล่มสลายครับ
    เพราะ ไม่รับ ไม่มีความผิด
    รับมา แล้ว ไม่มาผ่า มีความผิด
    แถมคนไข้ตาย โดนฟ้อง

ใครจะรับครับถามหน่อยครับ
    ไม่ดราม่านะครับ

(มีแต่น้องหมอที่แสนดีของผมนี่แหล่ะ
    ขยันขันแข็ง รับไปทำ ไม่ได้อะไร
    เบิกค่าผ่าตัดนอกเวลาก็ไม่ได้มาตั้งแต่กลางปีแล้ว
    โดยทางผู้บริหาร บอกว่าต้องตรวจสอบก่อน
    ว่ามาผ่าตัด ต้องการเงิน หรือเปล่า)

คือทำฟรี มาครึ่งปีแล้วครับ

conservative และ bookmarks ถูกใจ.
  3. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

คนนี่แหละที่จะทำให้ระบบพังเร็วขึ้น:worried:

ดูนางโรคจิตมากๆ โทษหมอลูกเดียว ทั้งที่ปัญหาคือ อยากให้ฟรีและดี แต่เงินไม่พอจ่าย(หมายถึงงบประมาณแผ่นดิน):lipssealed:

-----------------------------------
    ความคิดเห็นที่ 34
    ผมเคยสอบถาม case ที่เป็นข่าวที่ถูกรถชน แล้วทางรพ.ที่แพร่ช่วยไว้ได้ให้รอดทั้งที่เดิมไม่น่ารอด
    แล้วมีปัญหาตอนถอด tracheostomy tube แล้วผป.แย่ไปอีก
    ที่ผป.ชนะคดีไปหลายล้านอยู่
    ถามไปที่คุณอะไรซักอย่างที่เขาเป็นประธานเครือข่ายอะไรซักอย่างว่าแล้วคนชนได้รับผลอย่างไรบ้าง
    คำตอบคือ ญาติยุ่งๆอยู่เลยไม่ได้ตามเรื่อง(ปล่อยคนชนไปว่างั้น ไม่ได้ตามจับมาลงโทษ)
    แต่ไอ้หมอกับพยาบาลที่เป็นคนช่วยให้รอดนี่สิ เวลามีปัญหามันถูกฟ้องเพราะมันหนีไปไหนไม่ได้เหมือนคนชนที่เป็นต้นเหตุ
    ฟ้องกับพวกนี้มันสบายกว่าเยอะครับ
    แต่เชื่อเถอะครับ
    เกิดแบบนี้บ่อยๆ
    ผลสุดท้ายมันจะกลับมาสนองเอง
    เหมือนกรณีไส้ติ่งร่อนพิบูลย์ในตำนานที่ทำให้รพ.ชุมชนไม่ยอมผ่าตัดไส้ติ่งกันอีกครับ

ผมเข้าใจพี่เลย
    ผป.และญาติที่เอะอะอะไรก็ฟ้อง
    เป็นกลไกสำคัญที่ทำให้เกิดปัญหานี้ครับ
    บางทีอยากช่วยทั้งๆที่ไม่ใช่หน้าที่ผมว่าเดิมหมอหลายๆคนก็อยากช่วย
    แต่ถ้าช่วยแล้วพลาดเกิดปัญหา(คนไม่ทำย่อมไม่ผิด)
    ฟ้องกัน10 ล้าน 100 ล้าน
    ส่วนต้นเหตุ(พวกคนชน ปล่อยมันไป ตามยากขี้เกียจตามฟ้องพวกหมอพวกพยาบาลดีกว่า พวกนี้หนีไม่ได้)
    อีกหน่อยจะมีซักกี่คนที่กล้าช่วยโดยเฉพาะถ้าไม่ใช่หน้าที่ครับ
    Megaman X

อาวุโสโอเค, padd, AlbertEinsteins และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ความเห็นตั้งแต่ปี50 เรื่องปัญหาการส่งต่อ เกิดขึ้นแล้วจริงๆ

เห็นใจหมอนะ งบไม่พร้อม เครื่องมือไม่พร้อม นักการเมืองก็จ่องแต่จะหาเสียง

พอเกิดปัญหาจากนโยบายทางการเมือง คนไข้ก็ฟ้องหมอ....
    --------------------------------------------------------------------------------
    http://topicstock.pantip.com/lumpini/topicstock/2007/12/L6103211/L6103211.html

• ความคิดเห็นที่ 16 trash.gif

ผมจะขอพูดตรงๆเลยนะว่า
      อาชีพหมอ อยู่ใกล้ชิดกับความตายมาก
      หมอคนนี้ไม่มีเจตนาฆ่าคน ตัดสินให้แกติดคุก น่าสงสารมาก ดับอนาคตเลย
      ความจริง - ความผิดพลาดสามารถเกิดได้
      หมอไม่ควรถูกคดีอาญา จะโดนแพ่ง ชดใช้อะไรก็ว่ากันไป
      แต่ถ้าสังคมจะตั้งบรรทัดฐานแบบนี้ก็ได้
      คนที่จะเดือดร้อน
      ก็คือชาวบ้านตาดำๆ
      เวลานี้ ไม่มีหมอที่ไหน จะผ่าตัดให้คุณ ที่ ร.พ. ชุมชนอีกแล้ว
      ตัวใครตัวมัน ส่งต่ออย่างเดียว
      คนที่จะเดือดร้อน
      ก็คือพวกเราทุกๆคน
      ค่าแพทย์ที่เอกชน จะเพิ่มขึ้นในไม่ช้า
      เพราะหมอคงจะต้องทำประกันวิชาชีพ แบบอเมริกา และปรึกษากันแหลกราญ ปรึกษามันทุกหมอ ทุกผู้เชี่ยวชาญเลย
      และถ้ายังตะบี้ตะบันแบบนี้ ไม่แก้กฎหมายโทษอาญา
      คุณอาจจะพบกับ การปฏิเสธ ไม่ขอรักษาให้ (จะได้หรือไม่ ก็ไม่รู้)
      จะมาบีบบังคับอะไรกันหนักหนา รักษาไป - ตาย หมอติดคุก
      มันอ้างกันได้สารพัด
      ไม่มีความรอบคอบ ตัดสินใจไม่ดี ไม่มีความชำนาญ ประมาท ขาดความรับผิดชอบ โอย ร้อยแปด

มุมมองทางสังคม
      ก็ดีเหมือนกัน
      อาชีพเทวดานี่ มันนึกว่าจะทำอะไรก็ได้
      ทำคนตายไม่ต้องติดคุก ก็ดูตัวอย่างเอาไว้ละกาน
      อย่านึกว่าแพทยสภาจะคุ้มกลาหัวให้ได้
      เป็นพวกหมอเหมือนกัน มันก็เข้าข้างกัน ต้องศาลนี่แหละ เป็นกลางดีแล้ว
      เวลาไปนอน ร.พ. เอกชน จะได้ print ข่าวนี้ให้หมออ่านซะหน่อย

จากคุณ : 7 - [ 7 ธ.ค. 50 18:35:40 A:203.155.206.110 X: TicketID:070680 ]

• [​IMG] ความคิดเห็นที่ 77 [​IMG]

55สดๆเลย เมื่อกี้เพิ่งreferคนไข้ไปผ่าที่ รพ.จังหวัด เคสไส้ติ่งอ่ะแตกแล้วด้วย(ไม่ทำเองแล้วเฟ้ย) ให้ไปแน่นกันอยู่ รพท.นั่นแหละ ปกติก้อผ่าเองตลอดนะถึงแม้จะเป็นแค่intern3ก้อเถอะทำเองหมดทั้งซีซ่า ไส้เลื่อน ไส้ติ่ง เพราะ รพช ที่ผมอยู่มันไกล ห่างจาก รพ.จังหวัด2ชั่วโมง ห่างจาก รพ.มหาราช 5 ชั่วโมง มะก่อนทำตลอดเพราะสงสารคนไข้
      เพราะพอเรา รีเฟอร์ ไปผ่าแล้ว ขาไป รพ.เอารถรพไปส่งก้อจริงแต่ขากลับคนไข้ก้อต้องหาเหมารถกลับมาเอง ซึ่งก้อไม่ใช่ถูกๆ ค่าเหมารถอ่ะ
      แต่พอเพือ่นหมอติดคุกนี่ผมไม่สงสารแล้วครับ ตัวใครตัวมัน ถ้าศาลอ้างว่าไม่มีหมอวิสัญญีทำแล้วผิด นี่ผมไม่ผ่าแล้วครับ

ปล.ผมอยู่ รพช. ที่เขตภาคเหนือครับ ติดพม่าเลย ดีนะที่ปีนี้ใช้ทุนหมดแล้วและประกาศลาออกไปแล้ว 55 หมดกำลังใจทำงานครับ เพราะไม่รู้ว่าอยู่ดีๆความซวยจะมาเยือนเมื่อไหร่
      เดี๋ยวนี้ผมทำอะไรระวังตัวเองแบบสุดๆแล้วครับ สงสัยเริ่มมีพฤติกรรมไม่ไว้วางใจคนไข้แบบหมอในเมกาแล้ว อิๆ ช่วยไม่ได้ครับในเมื่อสังคมต้องการความสัมพันธ์ของหมอกับคนไข้แบบนี้ผมก้อต้องทำแบบนี้ครับ จริงๆแล้วผมยังอยากรับราชการเป็นหมอใน รพ.ชุมชนต่อนะ แต่ตั้งแต่จบมาเห็นรูปแบบความสัมพันธ์ ที่เปลียนไปกับผู้ป่วยคนไข้ ถึงแม้คนไข้หลายๆคนที่ผมเจอก้อยังน่ารักอยู่ก้อตาม แต่พูดตรงๆว่าคงต้องลาออกไปหาอะไรที่ปลอดภัยต่อชีวิตตัวเองดีกว่าครับ

จากคุณ : วิรัตน์ แซ่ก่วง น้องแท้ๆตาย่าน - [ 9 ธ.ค. 50 15:05:48 A:117.47.137.77 X: TicketID:150804 ]

แต่สุดท้ายยกฟ้องนะครับ
    http://medinfo.psu.ac.th/pr/WebBoard/readboard.php?id=12581

ก็ดีกันกับทุกฝ่ายกันไป ผมว่าถ้าอยากได้มาตราฐานแบบในหนังอเมริกัน ก็ต้องจ่ายที่ราคานั้นแหละครับ(หมายถึงภาษีและงบประมาณนะ)

Last edited: 3 Jan 2015
    kokkai, มิติใหม่, padd และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตอนเด็กๆ ผมได้ยินคำว่า "การไม่มีโรค เป็นลาภอันประเสริฐ"
    ผมยังไม่ค่อยซึ้งเท่าไหร่ ปัจจุบันรู้ซึ้งถึงใจเลยครับ
    ***หารพ.รัฐ ก็กลัวตายเพราะความล่าช้า และการดูแล
    ***หารพ.เอกชน ก็กลัวตายเพราะค่ารักษา
    เกิดเจ็บไข้ขึ้นมา แล้วตรูจะพึ่งใครละเนี๊ยะ :cry:

6. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ประธานเครือข่ายผู้เสียหายทางการแพทย์มีเหตุโกรธแค้นแพทย์เนื่องมาจากปัญหาทำลูกเธอพิการใช้เวลาต่อสู้หลายสิบปี อ้างว่าโดยไม่ต้องการเอาผิดทางอาญา เพียงแต่ต้องการให้เกิดการสืบสวนข้อเท็จจริงเท่านั้น แต่เรียกค่าเสียหาย 57 ล้านบาท คดีสิ้นสุดเมื่อโดยศาลได้ยกคำร้องในคดีนี้เนื่องจากมีการยื่นคำร้องขอฎีกาไม่ทันภายใน 30 วัน เรียกว่าเทคนิคอลน๊อคเอ้าท์

ผมคาดเองว่าเธอคงมีความรู้สึกไม่ได้รับความยุติธรรม ทัั้งจากหน่วยงานรัฐและระบบยุติธรรมที่ทั้งล่าช้าและคงรู้สึกไม่เป็นธรรมต่อเธอและครอบครัว เหมือนกับว่าหมอประมาทเลินเล่อ แต่ไม่ผิดเพราะหมอเจตนาดี

ผมคาดเองว่าก็เลยเป็นแรงที่ทั้งขับทั้งดันให้ไล่เบี้ยทุกอย่างที่เกี่ยวกับหมอทำคนไข้ตายหรือพิการ
    ประมาณหนังจีนกำลังภายใน คอยไล่ล่าแก้แค้น

แถมสังคมที่ป่วยประมาณ
    "รู้ว่าหมอไม่ผิด แต่ที่ร้องเรียนเพราะไม่มีเงินจริงๆ หมออย่าโกรธนะ"

กลายเป็นมีคนตายกรูได้เงินซะงั๊น

สังคมคงต้องตั้งสติกันขนานใหญ่
    ผิดถูกว่ากันตามหลักการ และข้อเท็จจริง
    แล้วเอาความยุติธรรมเข้าไปจับเพื่อให้ความเป็นธรรม

7. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ความคิดเห็นที่ 307
    ผมเคยประสบอุบัติเหตุ ถูกรถชนบนทางด่วนปีใหม่ 53 จำเหตุการแบบสลึมสลือ ประกอบกับคำให้การของกู้ภัยและพ่อแม่ เพื่อน แฟน
    ตอนนั้นโชคดี กู้ภัย cpr ให้ทัน ช่วงล่างนี้ complete fracture ทั้งฟีเมอร์และทิเบีย
    เหตุเกิด 0030 น. ถูกนำส่ง รพ.รัฐชื่อมหาลัยดังย่านรังสิต มีสิทธ์จ่ายตรงกระทรวงการคลัง
    ไปถึงER 0045น. หมอก็สั่ง Xray และ Skeleton traction femur ให้ แล้วก็นอนรออยู่อย่างนั้น หมอก็มาจับปลายเท้าข้างนึงซีดเย็น พูดว่าจะต้องตัดขา ทางแม่ได้ยินร้อนใจ แล้วก็นอนรออย่างนั้นจน 0500 พ่อแม่ร้อนใจทำไมไม่ทำอะไรสักที
    ดีมีเพื่อนแม่เป็นพยาบาล รพ.เอกชน ย่านเกษตร เลยโทรไป เขาเลยถามถึงปลายเท้า พอทราบว่า ปลายเท้าซีดคือมีเส้นเลือดขาด ต้องรีบผ่าตัดทันที ทางพ่อแม่ไม่สนใจแล้วว่าจะแพงหรือไม่ สำหรับค่าผ่าตัด รีบสั่งให้ รีเฟอมาเอกชนดีกว่า เพราะ รพ.รัฐ ไม่ทำอะไรเลย
    พอย้ายมาถึง โดน CT แล้ว ไม่ถึง1 ชม ก็เข้า OR เลย
    ทั้งดามกระดูก ต่อเส้นเลือด เส้นเอ็น แต่ขาขยับไม่ได้ Nerve ขาดหมด

ตื่นมาผมตกใจว่าเราเป็นอะไรเจ็บไปหมดขาขยับไม่ได้
    พออาจารย์หมอที่ผ่า มาราวด์ก็แจ้งว่า โชคดีมากที่ตัดสินใจรีเฟอมาทัน เพราะเส้นเลือดขาดที่ขานี่ ถ้าช้าอีกไม่กี่นาที ต้องตัดทิ้งไม่ต้องดามกระดูกกันเลย

ผมพักฟื้น 1 ปี กว่าจะเดินได้เหมือนเดิม
    บทเรียนชีวิตนี่คือ ผมไม่รักษา รพ.รัฐอีกเลย เป็นข้าราชการสิทธิ์จ่ายตรง แต่ไม่สนสิทธิ์นี้แล้วมีไปก็เท่านั้น ถ้ามันไม่รักษาให้ ผมทำประกัน เข้าเอกชนดีกว่า ตอนนั้นเฉพาะค่าผ่าตัดก็ 3 แสนกว่าครับ กุมขมับกันเลย
    โชคดีมีประกันคู่กรณีไม่ต้องจ่ายเอง

ประเด็นก็คือ รพ.รัฐ และเอกชน มันต้องถูกแก้ไขอย่างจริงจัง
    อยากให้คำถึงถึง Hippocretic Oath มันเป็นจรรยาบรรณทางการแพทย์เลย
    อย่าปฏิเสธการรักษา และอย่าคิดค่ารักษาแพงเกินไป

----------------------------------------------------------------------------------------------

อ่านแล้วหนาวเลย:lipssealed:

ผมว่าทำประกันอุบัติเหตุแล้วทำป้ายห้อยคอไว้ดีกว่า ว่ามีประกันให้ส่งกูต่อเอกชนเลย:D

8. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  9. แสงธูป

แสงธูป อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    29 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,849
    เรื่องโรงพยาบาลรัฐกับเอกชนผมที่ผมเคยประสบมา
    น้องชายผม ขับรถมอเตอร์ไซค์ไปชนเสาไฟฟ้าตอนตีสอง จุดเกิดเหตุห่างจากโรงพยาบาลของรัฐไม่ถึงหนึ่งกิโลเมตรแต่หน่วยกู้ภัยพาไปโรงพยาบาลเอกชนที่ห่างออกไปกว่าสี่กิโลเมตร พอไปถึงติดต่อไปมาอยู่พักหนึ่ง เจ้าหน้าที่บอกค่ารักษาประมาณแสนบาท (แขนหัก ขาหัก ซี่โครงหัก หลังเป็นแผลใหญ่) จะรักษาที่นี่ไหม พรบ ไม่ต้องไปพูดถึง ยังไม่พอค่าปฐมพยาบาลเลย ผมเลยถามว่า มีทางอื่นไหม เขาบอกว่างั้นต้องติดต่อให้โรงพยาบาลรัฐที่น้องผมมีสิทธบัตรทองมารับไปรักษาต่อ ผมเลยตกลง เจ้าหน้าที่เลยติดต่อให้รถของโรงพยาบาลรัฐที่น้องผมมีสิทธบัตรทอง มารับไป รักษาต่อ ทุกวันนี้ น้องก็ปกติดีทำมาหากินได้

10. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เข้ารพ.รัฐนี่ก็เหมือนเสี่ยงดวงอะครับ
    เจอหมอดีก็โชคดีไป หายเจ็บป่วยค่ารักษาน้อยหรืออาจจะฟรีซะด้วยซ้ำ
    เจอหมอห่วย อาจถึงเสียอวัยวะหรือแรงสุดอาจจะตายทั้งที่ไม่สมควรเป็นเช่นนั้น
    เข้ารพ.เอกชน
    เขาทำเต็มที่ เท่าที่ศักยภาพเขามี แต่ค่ารักษาถ้าเบิกไม่ได้ คุณมีสิทธิ์หมดตัว เงินสะสมมาทั้งชีวิตหมดเกลี้ยง
    และถ้าโชคร้าย อาจต้องมีหนี้สินติดมาด้วย

Share This Page