"กปปส"ตาสว่าง สุดเสียใจ ให้"คสช"ขึ้นมาปกครองประเทศ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เลอคู, 23 May 2016

1. เลอคู

เลอคู สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    17 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    36
    ภาพที่เกิดขึ้นในห้วงเวลา 2 ปีของ คสช.สามารถฉายผ่านบทความ เรื่อง “คสช.รัฐประหารครั้งเลวร้ายสุดๆ ที่คนส่วนใหญ่ยังไม่รู้สึก” ของ ประสิทธิชัย หนูนวล ผู้ประสานงานเครือข่ายปกป้องอันดามันจากถ่านหิน ได้อย่างถึงแก่นและตรงไปตรงมา

ประสิทธิชัย.. วิพากษ์ตอนหนึ่งว่า เป้าหมายสูงสุดของ คสช.ยังคงเป็นเรื่องผลประโยชน์ ที่ไม่สามารถสืบทราบได้ว่าใครเป็นผู้ได้ประโยชน์ แต่สังเกตจากมาตรา 44 ที่ออกมาล้วนเอื้อให้เกิดโครงการขนาดใหญ่ที่กลุ่มทุนได้ประโยชน์ โดยไม่สนใจมิติสิ่งแวดล้อมและชีวิตมนุษย์...ตรงนี้เป็นความเหนือชั้นอีกขั้นหนึ่ง เพราะกระทำภายใต้วาทกรรมการพัฒนาที่สังคมส่วนใหญ่ซื้ออยู่แล้วโดยไม่ตั้งคำถามว่าวันข้างหน้าประเทศจะฉิบหายยังไง

“ทั้งหมดนี้เดิมพันด้วยความตกต่ำขนานใหญ่ของประเทศ เดิมพันด้วยหายนะด้านสิ่งแวดล้อม..เดิมพันด้วยการสูญเสียเสรีภาพความเป็นมนุษย์ของคนไทย ประเทศไทยกลายเป็นของเล่นอีกครั้ง ในขณะที่พม่ากำลังก้าวหน้าอย่างน่าใจหาย...”

“...รู้ไหมครับ ทหารทำแบบนี้ได้เพราะอะไร? เพราะคนไทยส่วนใหญ่ยังหลับหูหลับตาเชียร์....โดยมีฐานมวลชน กปปส.เป็นบันไดให้ คสช.ปีนขึ้นมา ซึ่งผมเป็นหนึ่งในนั้น และรู้สึกเสียใจอย่างสุดซึ้ง ...หวังว่าคนไทยจะตื่นทันเวลา”

ตอนท้ายของบทความ ระบุ ภาวนาให้คนไทยตื่นทันเวลา ก่อนจะต้องหลับใหลไปชั่วกาล เพียงเพราะติดกับดักวาทกรรม.....“ขอคืนความสุขให้เธอ...ประชาชน”.... : http://www.posttoday.com/analysis/report/433336

2. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แก้เขินละซิ เมื่อกี้ด่าปูว่าเผด็จการ

hey guys likes this.
  3. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เดียวนี้ด่าแดง แช่งแม่จ่านิวส์ เพราะจะเอาตัวรอดแล้วใช่ไหมครับ จะได้อ้างไม่ช่วยเสื้อแดงติดคุกหรือไปเดินต่างแดดแล้วโดนปรับทัศคติ ใจดำจริงๆ

4. เลอคู

เลอคู สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    17 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    36
    อิๆ ดิ้นพล่าน :devil:

5. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    จริงเหรอ คนใจดำทิ้งเพื่อน

6. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    คงจะดิ้นจริงๆ เพราะขำจนแน่นอก ต้องหายาดมเพราะหายใจไม่ออก ขำมากที่ด่าคนนู้นคนนี้ เอาเข้าจริงก็แค่ตั้งป้อมด่าละนะ ตัวเองไม่เคยทำอะไร ไม่เข้าข้างใคร เลยคิดว่าตัวเองบริสุทธิ์ แต่เพราะไม่ทำอะไรเลยนี้แหละ มันยิ่งทำให้ดูใจดำเข้าไปอีก

7. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    พูดเอง เออเองอีก น่าเบื่อ

ปู่ยง และ Alamos ถูกใจ.
  8. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    จขกท.แก้เขิน ด้วยการปลอบใจตัวเองนะสิครับ
    คนจิตตกมากๆ บางคน บางทีโดยเฉพาะเสื้อแดงนี่มักจะเมาครับ
    แล้วก็ชอบลีโอซะด้วยนะ

กลับเป็นว่าเมาไปก็ช่วยไม่ได้ ยิ่งเมายิ่งเพ้อเจ้อเลื่อนลอย เชื่อมั้ยครับ

ไม่เชื่อผมลองถามจขกท.ดูได้
    คุณเชื่อจริงๆหรือว่ากปปส.ตาสว่าง และเสียใจ
    ด้วยความเป็นคนคุณเชื่อและคิดอะไรง่ายๆเช่นนั้นหรือ

ถามง่ายๆแค่นี้ก่อนครับ คุณจะเห็นว่ามันเป็นคำถามตรงไปตรงมาและจริงใจ ใช่มั้ยครับ

por และ Alamos ถูกใจ.
  9. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    คิดแล้วน่าสงสารนะครับ เห็นเลอคูมีไลค์ตั้ง31ลองกลับไปดู เกือบทั้งหมดมีแต่ร่างแยกไลค์ทั้งนั้นเลย คนอะไรพูดเอง เออเอง ไลค์เอง สงสัยไม่มีเพื่อน

หนูอ้อย likes this.
  10. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ทุกๆคนก็คิดได้ เอ้อ ไม่มีใครเป็นขี้้ข้าใครน่ะ!

Alamos likes this.
  11. ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    24 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    233
    ประชาชนคนปกติไม่เห็นมีใครเดือดร้อน คนที่ดิ้นพล่านมีแต่พวกชั่วคนส่วนน้อยที่เสียผลประโยชน์เท่านั้นแหละ
    ถ้าเขาเกลียดรัฐบาลทหารคงมีคนมาชุมนุมเป็นแสนแบบ กปปส. แล้ว ต่อให้โดนทหารควบคุม
    ก็ต้องมีข่าวหลุดว่ามีคนต่อต้าน แต่นี่อะไร เห็นแต่ควายแดงหน้าเดิมๆออกมาต้านเพราะเสียผลประโยชน์
    มโนต่อไปให้ถึงชาติหน้า ความจริงก็ยังเป็นความจริงอยู่ดี:D:D:D

Anduril, นอกคอก และ hey guys ถูกใจ
  12. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    สุดยอดเลยครับ ถูกต้องที่สุด
    คิดเหมือนกันครับ

กปปส.ทำหน้าที่ของเค้าแล้ว และจริงๆก็เป็นล้าน
    แต่นปช.ยังไม่ทำหน้าที่ของเค้าตามที่ประกาศไว้ตามหลักการ
    ที่ทำอยู่นะทำตามหน้าที่ในฐานะลูกจ้างหรือรับคำสั่งใคร

ผมไม่คิดว่าจขกท.จะอ่านอยู่
    อุตส่าห์รอ
    ก็เงียะหลายๆกระทู้ก็เงียะ
    พูดกันดีๆไม่ได้ซักที
    จนแก่ใกล้ตายก็ยังไม่เปลี่ยน ก็ขอให้ติดตามวิญาณไปทุกชาติ แล้วกัน

นอกคอก likes this.
  13. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ถึงจะรู้ตัวช้า ก็ยังดีกว่าไม่รู้ตัวเลย สิ่งไหนที่มันหลุดจากมือคุณไปแล้ว การจะได้กลับคืนมามันย่อมยากกว่าหลายเท่า
    โดยเฉพาะอำนาจ ตอนชุมนุมอยู่พวกคุณที่เป็น กปปส คิดดูแล้วกัน ตอนนั้นพวกคุณแทบจะทำอะไรก็ได้
    จะยึดเมือง ยึดสถานที่ราชการ คุกคามตำรวจ บุกเข้าที่ทำงานของกองทัพ ยึดสถานีวิทยุโทรทัศน์
    แต่พอพวกคุณปล่อยอำนาจเข้ามือทหารเท่านั้น พวกคุณกลับทำอะไรไม่ได้เลย แม้แต่จะเรียกร้องเพื่อปากเพื่อท้อง
    ของพวกคุณเอง คุณก็ยังต้องแจ้งเจ้าหน้าที่รัฐว่าต้องการจะชุมนุม กระบวนการตรวจสอบขององค์กรอิสระที่พวกคุณเคยมั่นใจ
    หนักหนา วันนี้สามารถเข้าไปตรวจสอบเรื่องบางเรื่องของบางคนได้อย่างเต็มที่หรือไม่
    ตอนนี้ทหารกำลังอยู่ในกระบวนของการรีแบนดิ้งหรือการสร้างภาพพจน์ที่ดีให้กับสังคม เช่น เรื่องการปราบทุจริต
    การช่วยเหลือประชาชน แต่อย่าลืมครับว่า
    รัฐบาลปราบโกงเองก็จบชีวิตลงด้วยทรัพยฺ์สินที่หลายพันล้าน ซึ่งถ้าเทียบแล้วคูณกับเงินเฟ้อราคาทองคุณจะพบว่า
    จำนวนเงินมันไม่ได้ต่างอะไรกับคนที่คุณเกลียดในปัจจุบันเลย
    ระบอบประชาธิปไตย อาจจะไม่ใช่ระบอบที่ดีที่สุดสำหรับทุกประเทศ แต่มันก็การันตีได้ระดับหนึ่งว่า คุณกับผม
    กับคนที่จะมาปกครองประเทศนี้ มีค่าความเป็นคน ค่าความเป็นหนึ่งเสียงเท่ากัน ผมอาจจะจนกว่าพวกคุณ
    ผมอาจจะรู้เรื่องการเมืองไม่เท่าพวกคุณ แต่สิ่งนี้ยืนยันแล้วว่า สิทธิที่ผมจะได้รับคือ การเข้าไปแล้วกาคนที่ผม
    ต้องการเหมือนพวกคุณ ไม่ใช่ให้ใครก็ไม่รู้เข้ามาตีตั๋วบายเข้าสนามตลอดไปหรือเปล่าครับ

14. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ทำไมต้องทำละครับ ในเมื่อ คสช.ทำกฎหมายให้เป็นกฎหมายอยู่ การบังคับใช้กฎหมายที่เข้มงวด ส่งผลให้ นักการเมืองที่ทำผิดกฎหมายดิ้นพล่าน ออกมาต่อต้าน บิดเบือนข้อมูล ในขณะที่บ้านเมืองสงบสุขดีอยู่แล้ว ประชาชนทั่วไปมีความสุข ส่วนที่ทุรนทุรายกันอยู่ก็เพราะคดีความต่างๆเริ่มเข้มงวดเข้ามา เพราะกลัวว่าตัวเองและพวกพ้องจะติดคุก ก็แค่นั้นเอง

ชายน้ำ, นอกคอก และ Alamos ถูกใจ
  15. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    งั้นถ้าประยุทธ์ลงเลือกตั้งโดยกว้านซื้อ สส. มาอยู่พรรคตัวเอง ใช้นโยบายประชานิยมเพื่อซื้อเสียงชาวบ้านโดยไม่สนว่าชาติจะล่มจม ซื้อสื่อเพื่อล้างสมองประชาชนว่าตนดีตนเก่ง และประเทศเป็นประชาธิปไตยแล้วประชาชนมีเสรี ปกปิดว่าตนใช้อำนาจรัฐกำจัดคนเห็นต่างอย่างไรบ้าง แทรกแทรงองค์กรอิสระให้ไม่ต้องตรวจสอบการทุจริตโกงแผ่นดินของตนเอง แล้วประยุทธ์ก็ได้เลือกตั้งเข้ามาถูกต้องตามกฎประชาธิปไตยของคุณ อย่างนี้คุณก็พอใจแล้วสินะ

นอกคอก และ Alamos ถูกใจ.
  16. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    เอาตัวอย่างมายืนยันครัช :giggle:

apollo, ฟักแม้ว, นอกคอก และอีก 1 คน ถูกใจ.
  17. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    น้าป๊อปก็พูดเองเออเองเหมือนเดิม ก็แค่ยุให้ชาวบ้านทะเลาะกันเท่านั้นแหละ ไม่มีความจริงใจอะไรเลย เที่ยวให้คนอื่นต้องทำอย่างนู้นอย่างนี้ แต่ตัวเองก็ไม่ได้ทำอะไรเลย ทิ้งเพื่อนพันธมิตรเพื่อหนีค่าเสียหาย ทิ้งพวกจ่านิวให้ไปประท้วงพวกเดียว ทิ้งหลานให้เป็นบ้าโดยไม่รักษาหรือจะบอกพี่สาวตัวเองให้ดูแล ค่าความเป็นคนของคนที่พูดมามีค่าไหมครับ ถ้ามีทำไมต้องทิ้งเขา หรือเพราะจริงคนกลางเห็นว่าเขาไร้ค่า

18. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อ้อ ลืมไป มีคนบอกว่าปูนางฟ้าของน้าป๊อปเป็นเผด็จการนะครับ คนเดียวกับที่น้าป๊อปกดไลค์นะแหละ
    แล้วรัฐบาลนี้ไม่ลุแก่อำนาจเลยเนาะ กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก ตั้งคนมันได้ทั้งสภา ล้มล้างรธน ก็ได้ จะออกกฎอะไรก็ได้
    จะนิรโทษกรรมตัวเองก็ได้ จิงไหมฟระ ไอกวนน้ำไส นักเขียนปลายแถว
    :devil::devil::devil:

เลอคู, เมื่อวาน 18:35

19. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    รู้ดีรู้ชั่ว สำคัญกว่าน่ะ

20. ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    24 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    233
    พวกนี้พูดอะไรไปก็เปล่าประโยชน์ครับ
    เพราะรับเงินมาทำแบบนี้อยู่แล้ว หรือไม่ก็แยกแยะชั่วดีไม่ได้
    แต่ต้องมีคนคอยสวนกลับไม่ให้เหลิง
    เหมือนพระราชดํารัส ' ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี..... '
    ถ้าช่วยกันคุมเดี๋ยวมันก็เหี่ยวตายไปเองครับ

21. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ผมเห็นด้วยกับเลอคูและคนกลางนะ

ตั้งแต่รัฐประหารปี2557เป็นต้นมา ผมทำอะไรไม่ได้เลย

คสช.ทำหมด ผมได้แต่ให้กำลังใจคสช.เท่านั้น

22. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  23. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    ไหนก็ไหนแล้ว งั้นขอให้ คสช อยู่ต่ออีกสัก 5 ปีก็แล้วกัน จะได้แก้ไขสิ่งที่ยังไม่ถูกใจ กปปส :think:

24. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    เป็น กปปส. ทำอะไรก็ทำได้เหรอ

สู้เสื้อแดงไม่ได้หรอกกกกกกกกกกกกกกกกกก

:rolleyes::rolleyes:

นอกคอก likes this.
  25. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    A
    A
    A จับภาพอารมณ์ เข้าใจเธอนะอาการเเบบนี้
    เรารู้มัน ขื่นขม ระทม ปวดร้าว ขนาดไหน การที่ใครๆมาตีจาก มันเหมือนตัวเองไม่มีค่าน่ารังเกียจ
    โสนะหน้า 555

26. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เข้าใจhot boy นะอาการเเบบนี้
    เรารู้มัน ขื่นขม ระทม ปวดร้าว ขนาดไหน การที่ใครๆมาตีจากเสื้อแดงติดคุกและจ่านิว เหมือน hot boy ที่โทษว่าพวกนั้นไม่มีค่าน่ารังเกียจ แถมยังยังสมน้ำหน้าอีก

27. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    เรื่องมันเศร้า

28. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ก็ใช่ไงครับผมรู้ว่า hot boy ขื่นขมแค่ไหนที่ตัวเองไร้ค่าและใจดำ

29. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383

:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

30. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ขำดี คงโกรธซินะน้าป๊อปที่แทงใจดำว่าทอดทิ้งหลานให้เป็นบ้า ทอดทิ้งเพื่อนพันธมิตรให้จ่ายค่าเสียหายเพียงลำพัง ทอดทิ้งจ่านิวให้ไปประท้วงคนเดียว ก็คงได้แค่นี้ละนะ มีปัญญาหาข่าวแปะภาพ แต่ไม่มีปัญญาพาหลานไปหาหมอ ใจดำแม้แต่คนในครอบครัว

Last edited: 29 May 2016

Share This Page