ถนนริมแม่น้ำ ณ นครดานัง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ดร.โสภณ พรโชคชัย, 7 Dec 2016

1. ดร.โสภณ พรโชคชัย

ดร.โสภณ พรโชคชัย สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    6 Dec 2016
    คะแนนถูกใจ:
    1
    ในระหว่างวันที่ 6-7 ธันวาคม 2559 ดร.โสภณ พรโชคชัย ประธานกรรมการบริหาร ศูนย์ข้อมูลวิจัยและประเมินค่าอสังหาริมทรัพย์ไทย บจก. เอเจนซี่ ฟอร์ เรียลเอสเตท แอฟแฟร์สได้ (www.area.co.th) ไปประเมินค่าอสังหาริมทรัพย์ ณ นครดานัง ประเทศเวียดนาม ให้กับกลุ่มนักลงทุนมาเลเซียในกรุงกัวลาลัมเปอร์ ดร.โสภณ ได้ถ่ายทำคลิปเกี่ยวกับการพัฒนาริมฝั่งแม่น้ำในนครดานังมาให้ชมซึ่งจะเห็นได้ว่าริมฝั่งแม่น้ำได้รับการปรับปรุงเป็นถนนเพิ่มพื้นที่การจราจรและมีพื้นที่สีเขียวอยู่ริมชายฝั่งแม่น้ำ

ดร.โสภณ เคยเป็นที่ปรึกษาในโครงการของกระทรวงการคลังประเทศเวียดนามและเดินทางไปยังนครต่างๆในเวียดนามหลายต่อหลายเมืองว่ามีการพัฒนาริมฝั่งแม่น้ำในทำนองเดียวกันนี้ ดร.โสภณจึงนำเสนอเพื่อเป็นการจุดประกายการพัฒนาแม่น้ำเจ้าพระยาที่สอดคล้องกับความเป็นจริง
    ที่มา: http://www.area.co.th/thai/area_announce/area_press.php?strquey=press_announcement1698.htm

2. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,344
    ด๊อก ทำอะไรทำนองนี้ ผมก็ยังคิดว่าพอจะได้ประโยชน์อยู่บ้างน๊ะ

แต่ขอให้เลิกใช้ต้นทุนที่พอมีทางสังคม มาใช้วิพากษ์อะไรที่มันใช้ความรู้สึกทางการเมืองแบบนี้เถอะ
    มันทำให้ตัวเองดูด้อยไปด้วย ผมเตื่อนด้วยความหวังดี

http://www.area.co.th/thai/area_announce/area_press.php?strquey=press_announcement1683.htm

apollo, อาวุโสโอเค, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  3. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,045
    น่าจะลองว่าข้าม แม่น้ำหาน ดูบ้าง
    มันอ่านว่าหานหรือเปล่า ( Han River )
    เห็นฝรั่งเรียก ฮัน

apollo, หนูอ้อย, ชายน้ำ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,155
    พักนี้ด๊อกขยันมาโพสต์จัง แต่ก็ดีครับแชร์ ๆ ความคิดกัน การพัฒนาเมืองนั้นหลัก ๆ คือ

เป้าหมายของรัฐว่าจะกำหนดแนวโน้ม ทิศทางอย่างไร การที่เอกชนจะเข้ามาต้องมีเงื่อนไข

ที่พร้อมดึงดูดให้มาลงทุน ทุกวันนี้สิ่งที่ด๊อกพูดผมมองว่าที่ผ่านมาสิ่งนี้ยังไม่มีความต่อเนื่อง

ทำโครงการกันแบบขอไปที การที่จะลงทุนโครงการมหึมาแบบนี้ต้องระดมสรรพกำลัง

สร้างเงื่อนไข เชิญชวน ฯลฯ ตลอดจนรู้จริงในสภาพปัญหาที่เป็นอยู่ปัจจุบัน :inlove:

อู๋ คาลบี้, apollo, หนูอ้อย และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,344
    สงสัย งานตก
    555

apollo และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  6. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ผมขอถามอะไรที่ค้างคาใจมานานแล้ว...นึกยังไงถึงไปว่ายน้ำ เพราะมองยังไงมันก็ไม่เกี่ยวกับการบริหารกทม.เลย

AlbertEinsteins, apollo, Tohchida และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,183
    แกนึกว่าอยู่ริมแม่น้ำ ณ นครดานัง

8. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,469
    ได้ว่ายน้ำข้ามไหม?

Share This Page